Forum

COM7

(@rewat-kanithabhada)
Eminent Member
Topic starter  

เรียนถามอาจารย์ครับ  

ผมเห็นใน Valuation Aug/05/2022   อาจารย์ Re-rate  Fwd P/E COM7  จากเดิม = 21.63  เป็น = 25.43                 ในการที่เราจะ Re-rate  P/E  เราควรจะดูประเด็นไหนบ้างครับ                                                                               ***  Market Cap. เปลี่ยน ทำให้เราควรจะ Re-rate  P/E   หรือเปล่าครับ                                                               ขอบคุณครับ                                                                                                                                                                                                                                                                     

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @rewat-kanithabhada

เรียนถามอาจารย์ครับ  

ผมเห็นใน Valuation Aug/05/2022   อาจารย์ Re-rate  Fwd P/E COM7  จากเดิม = 21.63  เป็น = 25.43                 ในการที่เราจะ Re-rate  P/E  เราควรจะดูประเด็นไหนบ้างครับ                                                                               ***  Market Cap. เปลี่ยน ทำให้เราควรจะ Re-rate  P/E   หรือเปล่าครับ                                                               ขอบคุณครับ                                                                                                                                                                                                                                                                     

การพูดเรื่อง Re-rate p/e น่าจะหมายถึง Fair P/E นะครับ 

แต่ Fwd P/E ที่เพิ่มขึ้น เกิดจากการ Revised ผลประกอบการครับ ส่วนตัวผมทำ fwd earning ไว้ 2 สถานการณ์ คือ ประมาณ 3162, 3300 ครับ การที่เห็น fwd p/e เพิ่มขึ้นเนื่องจากผมใช้ค่าแรกแทน เพื่อสะท้อนความกังวลเรื่องกระแสการใช้สินค้า IT ลดลงในตลาดโลก โดยลดลงถึง 10% ครับ 

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam