Forum

TQM

(@misachan-misachan)
Eminent Member
Topic starter  

สอบถามความเห็นอ.ตัวนี้หน่อยค่ะ เห็นราคาลงมาเยอะมาก พยายามหาข่าวก็ไม่เจอข่าวร้าย ดูงบการเงินก็คือดีค่ะ เลยเผลอเข้าไปรับ แต่ราคาก็ลงมาเรื่อยๆอีก อ.พอมีความเห็นและแนวทางสำหรับตัวนี้มั๊ยคะ 

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @misachan-misachan

สอบถามความเห็นอ.ตัวนี้หน่อยค่ะ เห็นราคาลงมาเยอะมาก พยายามหาข่าวก็ไม่เจอข่าวร้าย ดูงบการเงินก็คือดีค่ะ เลยเผลอเข้าไปรับ แต่ราคาก็ลงมาเรื่อยๆอีก อ.พอมีความเห็นและแนวทางสำหรับตัวนี้มั๊ยคะ 

เรื่องความเป็นหุ้นดีเนี่ยดีแน่นอนครับ

แต่ส่วนตัวผมมองว่าการเติบโตของบริษัทเน้นมาจาก in-organic คือซื้อคู่แข่งเข้ามาเป็นหลัก ทำให้การเติบโตอยู่ประมาณ 20% ต่อปี ทีนี้ ตลาดค่อนข้างให้ราคาเหมาะสมในอดีตสูงมากๆคือประมาณ P/E 40x ซึ่งส่วนตัวผมไม่ค่อยเห็นด้วยครับ 

ดังนั้นการที่ราคาลงมาในปัจจุบันเยอะ ก็อาจไม่ได้แปลว่าราคาถูกเสมอไปครับ 

ราคาปัจจุบันผมมองว่าอาจจะมีส่วนลดอยู่บ้าง แต่ก็ไม่มากครับ ถามว่าแพงไหมก็ไม่ถึงกับแพงครับ

ReplyQuote
(@misachan-misachan)
Eminent Member
Topic starter  

ขอบคุณมากๆค่ะ 🙏🙏🙏

ReplyQuote
(@pongpisut-khrutmuang)
Trusted Member

อ่านที่ อ. สรุปงบในเฟซบุ๊คแล้วเริ่มสนใจตัวนี้ขึ้นมา ชอบธุรกิจที่เป็นเหมือนตัวกลางขายของ ดูแทบไม่มีความเสี่ยง (ถ้าไม่นับคู่แข่ง)

คำถามคือหุ้นตัวนี้ ควรใช้เทมเพลทตัวไหนครับ จะใช้เทมเพลทการเงินก็ดูเหมือนเป็นหุ้นที่ทำธุรกิจซื้อมาขายไป

ReplyQuote

Posted by: @pongpisut-khrutmuang

อ่านที่ อ. สรุปงบในเฟซบุ๊คแล้วเริ่มสนใจตัวนี้ขึ้นมา ชอบธุรกิจที่เป็นเหมือนตัวกลางขายของ ดูแทบไม่มีความเสี่ยง (ถ้าไม่นับคู่แข่ง)

คำถามคือหุ้นตัวนี้ ควรใช้เทมเพลทตัวไหนครับ จะใช้เทมเพลทการเงินก็ดูเหมือนเป็นหุ้นที่ทำธุรกิจซื้อมาขายไป

ใช้ซื้อมาขายไปครับ เพราะเค้าเป็นนายหน้าครับ ไม่ใช่บริษัทการเงินครับ 😉 

ReplyQuote
(@pongpisut-khrutmuang)
Trusted Member

รบกวนสอบถามเพิ่มครับ ช่วง 2022Q1 TQM มีการแตกพาร์ 1/1 โดยไม่มีการเพิ่มทุน

ทีนี้ EPS ในเว็บ SET ของปีก่อนๆ ถ้าเราจะเอามาเปรียบเทียบของใหม่ปี 2022 เราต้องหาร 2 ถูกมั๊ยครับ

และในเทมเพลทถ้าเราจะทำให้ EPS แต่ละปีเปรียบเทียบกันได้

ต้องแก้จำนวนหุ้นจากเดิม 300 ล้านเป็น 600 ล้าน หรือเปล่าฮะ ผมลองแก้ไปแล้วนะ 555

ReplyQuote
(@Anonymous 65234)
Active Member

ดูบรรทัด กำไรสุทธิ เลยน่าจะง่ายกว่านะครับกรณีนี้

ReplyQuote

Posted by: @pongpisut-khrutmuang

รบกวนสอบถามเพิ่มครับ ช่วง 2022Q1 TQM มีการแตกพาร์ 1/1 โดยไม่มีการเพิ่มทุน

ทีนี้ EPS ในเว็บ SET ของปีก่อนๆ ถ้าเราจะเอามาเปรียบเทียบของใหม่ปี 2022 เราต้องหาร 2 ถูกมั๊ยครับ

และในเทมเพลทถ้าเราจะทำให้ EPS แต่ละปีเปรียบเทียบกันได้

ต้องแก้จำนวนหุ้นจากเดิม 300 ล้านเป็น 600 ล้าน หรือเปล่าฮะ ผมลองแก้ไปแล้วนะ 555

ใช่ครับ ต้องแปลง "จำนวนหุ้น" ให้มีพาร์เท่ากันครับ เพื่อเทียบกันได้

รวมถึง กำไรสุทธิต่อหุ้นด้วยครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam