Forum

STANLY

pop
 pop
(@pop)
Trusted Member
Topic starter  

P/BV MOS 43%
แต่รายได้ และกำไร ผันผวน ขั้นๆ ลงๆ
ROE ก็ดูดี เกิน 10% มาหลายปี ต่อเนื่อง
ส่วน Concenusu ก็เป็นไปในทางบวก
อาจารย์ และเพื่อนๆ มองว่าหุ้นตัวนี้เป็นอย่างไรครับ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @pop

P/BV MOS 43%
แต่รายได้ และกำไร ผันผวน ขั้นๆ ลงๆ
ROE ก็ดูดี เกิน 10% มาหลายปี ต่อเนื่อง
ส่วน Concenusu ก็เป็นไปในทางบวก
อาจารย์ และเพื่อนๆ มองว่าหุ้นตัวนี้เป็นอย่างไรครับ

ผมก็เห็นด้วยว่ากลุ่ม Auto มีหุ้นถูกๆหลายตัวครับ ผมว่าหลักๆส่วนนึงเราคงไม่ได้ดูแค่ MOS ได้อย่างเดียวครับสำหรับกลุ่มนี้ 

เหตุผลคือมี "ปัจจัย" สำคัญบางอย่าง "กำลัง" จะเปลี่ยนไป ก็คือ EV ถูกไหมครับ การที่นักลงทุนยังมองอนาคตได้ไม่ชัดเจนว่า บริษัทในกลุ่ม Auto parts นั้นจะปรับตัวให้เข้ากับ EV ยังไง หุ้นก็ยังอาจจะ Laggard ต่อไปได้อีกระยะยาว หรือจะเรียกอีกอย่างนึงว่า "Re-Rate" ครับ หมายความว่า เมื่อก่อนไม่มีปัจจัยกดดันเรื่อง EV เราก็อาจจะให้ P/E สูงประมาณหนึ่งเช่นสัก 15 เท่า แต่ถ้ามีปัจจัยกดดันในอนาคต และตลาดยังไม่รู้ว่าบริษัทจะแก้ไขปัญหายังไง ราคาหุ้นอาจจะถูก re-rate ให้ p/e ต่ำลงได้เช่น 10-12 เท่าครับ

ดังนั้นนี่คือสาเหตุสำคัญที่เราต้องประเมินอนาคตว่าต้องไม่แย่กว่าในอดีต ถึงจะสามารถใช้ mos ได้เต็มที่นั่นเองครับ

ReplyQuote
pop
 pop
(@pop)

@prapas-b88 ขอบคุณอาจารย์มากครับ ได้ Idea เพิ่มเอาไว้ใช้วิเคราะห์เองในอนาคต 
ผมเลยลองทำการบ้านส่งอาจารย์ว่าวิเคราะห์ตามที่อาจารย์สอนได้ถูกต้องหรือไม่

ผมลองทำ Forward P/E ดู หุ้น STANLY มี Forward P/E = 10.04 เท่า (ปัจจุบัน 12.92 เท่า)
ถ้า P/E เหมาะสมคือ 10 เท่า ก็คือไม่มี P/E MOS (แสดงว่าหุ้นตัวนี้ราคานี้เหมาะสมแล้ว ไม่ถูก-ไม่แพง)
แต่ถ้าให้ P/E เหมาะสมที่ 12 เท่า ก็ถือว่ายังมี P/E MOS ที่ 16.67% ซึ่งก็ถือว่าพอลงทุนได้

ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับเป้าหมายการลงทุนด้วย ถ้าคาดหวัง 3-5% ต่อปี (STANLY yield 3% กว่าๆ) ผมว่าก็ OK นะครับเพราะราคาปัจจุบันถือว่าเหมาะสมแล้ว แต่ถ้าผมคาดหวัง 10-15% ต่อปี ตัวนี้คงต้องขอผ่าน

สุดท้่ายสิ่งที่ยังเป็นจุดอ่อนของผมคือ การไม่รู้ว่า P/E ที่เหมาะสมของแต่ละ Sector ควรเป็นเท่าไร? เพราะประสบการณ์น้อย คงต้องสะสมประสบการณ์ และติดตามการ Live และ YouTube VDO ของอาจารย์ รวมถึงการวิเคราะห์ด้วยตัวเอง น่าจะทำให้สามารถประเมิน P/E เหมาะสมได้ในอนาคต

ขอบพระคุณอาจารย์มากครับ

ReplyQuote

ผมลองทำ Forward P/E ดู หุ้น STANLY มี Forward P/E = 10.04 เท่า (ปัจจุบัน 12.92 เท่า)
ถ้า P/E เหมาะสมคือ 10 เท่า ก็คือไม่มี P/E MOS (แสดงว่าหุ้นตัวนี้ราคานี้เหมาะสมแล้ว ไม่ถูก-ไม่แพง)
แต่ถ้าให้ P/E เหมาะสมที่ 12 เท่า ก็ถือว่ายังมี P/E MOS ที่ 16.67% ซึ่งก็ถือว่าพอลงทุนได้

ถูกต้องเลยครับคุณป็อป 🙂

ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับเป้าหมายการลงทุนด้วย ถ้าคาดหวัง 3-5% ต่อปี (STANLY yield 3% กว่าๆ) ผมว่าก็ OK นะครับเพราะราคาปัจจุบันถือว่าเหมาะสมแล้ว แต่ถ้าผมคาดหวัง 10-15% ต่อปี ตัวนี้คงต้องขอผ่าน

เข้าใจถูกต้องครับ 🙂

สุดท้่ายสิ่งที่ยังเป็นจุดอ่อนของผมคือ การไม่รู้ว่า P/E ที่เหมาะสมของแต่ละ Sector ควรเป็นเท่าไร? เพราะประสบการณ์น้อย คงต้องสะสมประสบการณ์ และติดตามการ Live และ YouTube VDO ของอาจารย์ รวมถึงการวิเคราะห์ด้วยตัวเอง น่าจะทำให้สามารถประเมิน P/E เหมาะสมได้ในอนาคต

ส่วนนี้ยากสุดละครับคุณป็อป แต่เตือนนิดนึงครับว่า P/E เหมาะสมของ Sector เนี่ย เป็นอะไรที่หลอกตามากพอสมควรครับ คือหุ้นใน sector เดียวกันแต่ไม่จำเป็นต้องมี P/E ใกล้เคียงกันเสมอไปครับ สุดท้ายขึ้นอยู่กับ Business Model ของแต่ละบริษัทเลยครับ ความจริงคือพอผมเข้าใจธุรกิจแล้วก็จะสามารถประมาณ P/E เหมาะสมได้ทันทีโดยไม่ต้องดู Sector เลยครับ เพราะภาพ Sector อาจจะทำให้เราไขว้เขวได้เหมือนกันครับ 

สิ่งที่จะทำให้เราเข้าใจกิจการมากขึ้น และประเมิน p/e เหมาะสมได้แม่นยำมากขึ้น คือการทำงานหนักครับ อ่านเยอะ ฟังเยอะครับ แนะนำวิธีนะครับ ช่วงไหนคุณป็อปสนใจหุ้นตัวไหน แนะนำให้จมอยู่กับอุตสาหกรรมนี้สัก 1 เดือนเลยครับ อย่าเพิ่งรีบเปลี่ยนหุันศึกษาทุกสัปดาห์ครับ และให้อ่าน และฟังของหุ้นทุกตัวในอุตสาหกรรมเดียวกันที่เป็นคู่แข่งกันครับ แต่ละบริษัทมีการนำเสนอข้อมูลที่แตกต่างกันมากๆครับ เราจะได้มุมมองในการมองอุตสาหกรรมที่กว้างมากขึ้นมาก นอกจากการอ่าน และฟังข้อมูลจากบริษัทเดียวครับ 🙂

ReplyQuote
pop
 pop
(@pop)

@prapas-b88
ขอบคุณมากครับอาจารย์ ผมจะเริ่มใช้หลักการที่อาจารย์ตั้งแต่วันนี้เลยครับ 
รู้เลยครับว่าเส้นทางนี้ยังอีกยาวไกล ถ้าเปรียบกับการวิ่งมาราธอน สำหรับผมคงจะเพิ่ง 2-3 กม. แรก (จากทั้งหมด 42 กม.) 
แต่ที่สบายใจที่สุดคือ รู้ว่ามาถูกทาง ขอบคุณอาจารย์ที่ชี้นำมาทางที่ถูกต้องครับ

ReplyQuote

@pop

ผมมองเห็นว่าคุณป็อปมีคุณสมบัติที่ดีของการเป็นนักลงทุน VI ที่ดี อยู่มากๆนะครับ

ความช่างสังเกต และลงมือทำจริงนั้นจะค่อยๆสร้างตัวตนสไตล์การลงทุนของคุณป็อป ขึ้นมาเรื่อยๆครับ 

ผมขอเอาใจช่วยครับ ^ ^ หากมีคำถามไหนที่ผมพอช่วยไขข้อข้องใจได้ก็ยินดีมากๆครับ 🙂

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam