Forum

Notifications
Clear all

รมว.คลัง คุณปรีดี ดาวฉาย ลาออก

(@chut-nakornchai)
Eminent Member
Topic starter  

ข่าวที่คุณปรีดี ดาวฉาย ลาออกจากตำแหน่ง รมว.คลัง หลังจากดำรงตำแหน่งไม่ถึงเดือน พี่พาสคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ 

กลุ่มธนาคารลงยกแผงเลยครับ MOS เยอะกว่าเดิม
ปล. วันนี้ผมกลับบ้านช้า ซื้อไม่ทัน ต้องรอพรุ่งนี้แทนครับ

This topic was modified 4 years ago by Pakorn Monsiriruengdej

"สิ่งที่ถูกต้องคือถูกต้อง แม้ไม่มีใครทำสิ่งนั้น
สิ่งที่ผิดคือสิ่งที่ผิด แม้ทุกคนทำสิ่งนั้น"

(@prapas-boonchuen)
Estimable Member Admin

จริงๆการที่ขุนคลังลาออกแบบยังไม่ได้ทำงานแบบนี้ ทรงก็ไม่ค่อยดีแน่ๆแหละครับ

ผมมองเป็น 2 ประเด็นครับ

1. การเมือง ถ้าเป็นประเด็นนี้ผมคิดว่าไม่ซีเรียสมากครับ ในอดีตที่ผ่านมา ประเด็นการเมืองกระทบตลาดทุนไม่รุนแรงและยาวมากนักครับแม้แต่เหตุการณ์รุนแรงมากอย่างพฤษภาทมิฬก็ยังกระทบจำกัด หลักๆคือกระทบความเชื่อมั่นนลท. ต่างชาติครับ แต่ยุคนี้นลท. ในประเทศแข็งแรงมาก เหตุการณ์ตอน Bottom ช่วงโควิด ชัดเจนมากๆว่านลท. มีความรู้มากกว่าอดีตเยอะมากครับ

2. มีปัญหาใต้พรมเรื่องเศรษฐกิจ ถ้ามีข้อนี้คงน่ากลัวมากครับ เพราะตอนนี้เราตาบอดมากๆครับ แต่ผมก็ยังเชื่อมั่นพื้นฐานกิจการไทยครับ ดังนั้นผมก็ยังถือหุ้นเหมือนเดิมครับ ไม่ได้ขายออกไปเพราะต้นทุนที่ซื้อก็คิดว่ามี MOS เพียงพอ และมีเงินออมรายเดือนที่สะสมเข้ามาเพิ่มเรื่อยๆ ถ้าตลาดลงแบบมีนัยยะสำคัญ (15-20%) ก็สามารถซื้อเพิ่มเพื่อถัวเฉลี่ยต้นทุนได้ครับ 😉

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam