Forum

Notifications
Clear all

Economic cycle

(@chut-nakornchai)
Eminent Member
Topic starter  

อยากสอบถาม ภาพที่แสดง economic cycle และ stock market cycle ที่ อ.ประพาส เคยเปิดให้ดู 

โดยส่วนตัว ผมคิดว่าตอนนี้ตลาดหุ้นน่าจะผ่าน bottom มาแล้ว คิดว่าน่าจะเป็นช่วง early bull 
ซึ่งจะเห็นว่าเศรษฐกิจจริง ยังไม่ถึงจุดต่ำสุด คนทั่วไปก็ยังไม่คิดว่าเศรษฐกิจดี เพียงแต่ตลาดจะมองนำหน้าเศรษฐกิจจริง 6-12 เดือน เศรษฐกิจจริงน่าจะถึงจุดต่ำสุดในปีหน้า 

คำถาม
1. ช่วงเวลาของ cycle ที่ผมคิดว่าอยู่ในช่วง early bull ถูกไหมครับ

2. ตรงตัวเลขที่แนะนำว่าช่วงไหน ควรซื้อหุ้นกลุ่มไหน มันเชื่อถือได้มากแค่ไหนครับ บางอย่างก็ดูเหมือนมีเหตุผล ส่วนบางอย่างก็ยังงงๆ หรือเข้าใจได้ยากครับ 

อย่างช่วง early bull ในภาพแนะนำ financial
เพราะกลุ่มนี้จะไปตาม GDP แบบที่ beta มากกว่าตลาด คือ เมื่อเศรษฐกิจโต การปล่อยสินเชื่อก็จะโตตามไปด้วย ในอัตราที่สูงกว่า GDP growth อย่างนั้นใช่ไหมครับ 

"สิ่งที่ถูกต้องคือถูกต้อง แม้ไม่มีใครทำสิ่งนั้น
สิ่งที่ผิดคือสิ่งที่ผิด แม้ทุกคนทำสิ่งนั้น"

(@prapas-boonchuen)
Estimable Member Admin

@chut-nakornchai

Posted by: @chut-nakornchai

1. ช่วงเวลาของ cycle ที่ผมคิดว่าอยู่ในช่วง early bull ถูกไหมครับ

อย่าใช้คำว่าถูก หรือผิดเลยนะครับ ผมเองก็ไม่ถึงกับเป็นผู้เชี่ยวชาญทางเศรษฐกิจ ผมขอใช้คำว่า "เห็นด้วย" แทนนะครับ 🙂

Posted by: @chut-nakornchai

2. ตรงตัวเลขที่แนะนำว่าช่วงไหน ควรซื้อหุ้นกลุ่มไหน มันเชื่อถือได้มากแค่ไหนครับ บางอย่างก็ดูเหมือนมีเหตุผล ส่วนบางอย่างก็ยังงงๆ หรือเข้าใจได้ยากครับ 

อย่างช่วง early bull ในภาพแนะนำ financial
เพราะกลุ่มนี้จะไปตาม GDP แบบที่ beta มากกว่าตลาด คือ เมื่อเศรษฐกิจโต การปล่อยสินเชื่อก็จะโตตามไปด้วย ในอัตราที่สูงกว่า GDP growth อย่างนั้นใช่ไหมครับ 

ตามภาพนี้ เป็นการวิเคราะห์ตามหลักการปกติครับ ซึ่งส่วนมากจะมีเหตุผล แต่มักจะเป็นเหตุผลที่เกิดขึ้นจากวัฏจักรเศรษฐกิจปกติครับ ไม่ใชโรคระบาดอย่างนี้ ปกติแปลว่าเป็นวิกฤตที่เกิดจากการเงินเป็นหลักครับ ดังนั้นในวิกฤตแต่ละวิกฤตมักจะมีเหตุการณ์เฉพาะตัวบางอย่างซ้อนอยู่ครับ เช่นรอบนี้ท่องเที่ยวก็กระทบหนักกว่าอุตสาหกรรมอื่นเป็นต้นครับ ดังนั้น ภาพบางอย่างก็อาจจะผิดเพี้ยนไปบ้าง ต้องวิเคราะห์เพิ่มเติมครับ

ในภาพ fin, transport ผมเห็นด้วยทั้งคู่เลยนะครับ ในปีนี้ กิจกรรมทางศก.ลดลงอย่างเห็นได้ชัด การบริโภคสินค้าลดลงชัดเจน และเมื่อกิจกรรมทางศก.กลับมาปกติ (เมื่อมีวัคซีน) การสต๊อคสินค้าย่อมเกิดเพิ่มขึ้นตาม Demand ที่เพิ่มขึ้นแน่นอนถูกไหมครับ ปีนี้เราจะเห็นว่าหุ้นกลุ่มเดินเรือก็กลับมาคึกคัดเหมือนกันนะครับ และหุ้นกลุ่มการเงินก็ต้องมาอยู่แล้ว เนื่องจากช่วงศก.ฟื้นตัว ธุรกิจ ก็ย่อมต้องกู้เงินมาเพื่อซ่อมแซมธุรกิจ หรือสร้างการเติบโตควบคู่กันไป และต้องกู้ก่อนถูกไหมครับ ถึงจะนำเงินไปกอบกู้ธุรกิจในอีก 1-2 ปีถัดมา ดังนั้นการเงินก็มักจะได้รับผลดีก่อนกลุ่มอื่นครับ

ReplyQuote
(@samorn-papeerat)

พอดีเหนชาร์ตที่คุณชัชแนบไว้ บวกกับเห็นนักวิเคราะห์ทางเศรษฐกิจ คาดการ์ว่าตลาดหุ้นจะอยู่ในช่วงปรับฐานเป็น bottom นักวิเคราะห์บางท่านบอกว่า เดือน สค เงินเฟ้อไทยกะลังจะถึงจุดพี้ค

มาดูดัชนีตลาดหุ้นไทยตอนนี้ประมาณ 1500 จุดนี่ ก็เป็นการรอปรับฐานไป bottom ใช่ไหมคะ

ตอนนี้กลุ่ม finacial&consumer ก็น่าสนใจใช่ไหมคะ?

ยุ้ย 22

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @samorn-papeerat

พอดีเหนชาร์ตที่คุณชัชแนบไว้ บวกกับเห็นนักวิเคราะห์ทางเศรษฐกิจ คาดการ์ว่าตลาดหุ้นจะอยู่ในช่วงปรับฐานเป็น bottom นักวิเคราะห์บางท่านบอกว่า เดือน สค เงินเฟ้อไทยกะลังจะถึงจุดพี้ค

มาดูดัชนีตลาดหุ้นไทยตอนนี้ประมาณ 1500 จุดนี่ ก็เป็นการรอปรับฐานไป bottom ใช่ไหมคะ

ตอนนี้กลุ่ม finacial&consumer ก็น่าสนใจใช่ไหมคะ?

ยุ้ย 22

กราฟนี้เป็นหลักการลงทุนแบบ top-down ตามทฤษฎี ซึ่งมีปัจจัยเกี่ยวข้องเยอะทำให้สถานการณ์ในกราฟเปลี่ยนไปครับ ส่วนตัวผมลงทุนแบบ bottom-up เป็นหลักครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam