Forum

Notifications
Clear all

สอบถาม ปัญหาเกี่ยวกับ ไฟล์ Template ครับ

TUTA
(@tuta)
Topic starter  
อาจารย์ครับ
ขอสอบถามเรื่อง Template ครับ

พอดีว่าผมทำบันทึกงบของ tacc

แล้วของ Consolidate/Equity Method มีแค่ของปี 2021 - 2022

แต่ของ Company เหมือนปีจะมีเก่าถึง 2014 หรือเก่ากว่านั้น

กรณีนี้เราควรเลือกงบของ Consolidate หรือ Company ดีครับ

This topic was modified 1 year ago by ANTadmin

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @titatap-tongtawach
อาจารย์ครับ
ขอสอบถามเรื่อง Template ครับ

พอดีว่าผมทำบันทึกงบของ tacc

แล้วของ Consolidate/Equity Method มีแค่ของปี 2021 - 2022

แต่ของ Company เหมือนปีจะมีเก่าถึง 2014 หรือเก่ากว่านั้น

กรณีนี้เราควรเลือกงบของ Consolidate หรือ Company ดีครับ

เคสแบบนี้ปกติผมจะนำงบ consolidate ซึ่งใหม่กว่า เป็นหลักครับ แต่ผมจะนำงบ Company ของปีเก่าๆ มา "Adjust" กับงบ Consolidate ครับ วิธีการคือ ผมจะเทียบสองฝั่งครับว่าจำนวนรายการในงบ consolidate และ company เหมือนหรือต่างกันยังไงบ้าง จากนั้นผมก็จะมีการ "แทรกบรรทัด" หรือ "ลบบรรทัด" บางรายการ แล้วถึงจะนำงบ company มาก็อปปี้ลงบนข้อมูลของ Consolidate ครับ

ReplyQuote
 TUTA
(@tuta)
Topic starter  

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวจะลองนำไปปรับแก้ไขดูนะครับ

ReplyQuote
(@woonwow)
Eminent Member

ไม่แน่ใจว่า column Q เกิด error #N/A เพราะ สาเหตุใด ? ครับ แต่จากที่สังเกตุ ถ้าเป็น บมจ. ที่มีงบตั้งแต่ 1q2018 จะไม่มีประเด็น 
รบกวนแนะนำวิธีแก้ไขปัญหาให้ด้วยนะครับ 

ReplyQuote
(@woonwow)

จะ update Price ใน template แต่ขึ้นว่า error ครับ ดังรูป 
ซึ่งได้ลองก็เข้าไป ไม่สามารถเลือกคำสั่งอื่นได้เลย นอกจาก refresh all ครับ (จากที่ดูคลิป จะเข้าไป connection properties)

ReplyQuote
(@woonwow)

จากไฟล์ rph sample.xls ของ รุ่น 29 ( https://docs.google.com/spreadsheets/d/1EDxLli7A8CujFMjLVFC0lXSRYgchhAEl/edit?usp=share_link&ouid=107258629788385861093&rtpof=true&sd=true
สงสัยในส่วนของข้อมูล forecast 2 บรรทัด คือ 
q1. ตรง row 357 ส่วนที่ระบุว่า Price เป็นการกรอกมือ สงสัยว่าปีอนาคต เช่น 2023, 2024, 2025 ต้องผูกสูตร หรือ ควรกรอก Price อย่างไรครับ?
q2. expected return สงสัยใน cell ที่เลือกไว้ครับ เพราะ ใช้ expected growth กับ expected return รวมทั้งเรื่องสูตรด้วยครับ ทำไมปี 2022 จึง ^3 แทนที่จะ ^1 (3 ปี แทน 1 ปี เพราะ return ถ้าวิ่งไปได้ราคา fair price เลย ก็ 1 ปีครับ แล้วปี 2023 ก็มองเป็น ^2) 

This post was modified 1 year ago by WoonWoW Chaiwut Batch#29

ReplyQuote

Posted by: @woonwow

จากไฟล์ rph sample.xls ของ รุ่น 29 ( https://docs.google.com/spreadsheets/d/1EDxLli7A8CujFMjLVFC0lXSRYgchhAEl/edit?usp=share_link&ouid=107258629788385861093&rtpof=true&sd=true
สงสัยในส่วนของข้อมูล forecast 2 บรรทัด คือ 
q1. ตรง row 357 ส่วนที่ระบุว่า Price เป็นการกรอกมือ สงสัยว่าปีอนาคต เช่น 2023, 2024, 2025 ต้องผูกสูตร หรือ ควรกรอก Price อย่างไรครับ?
q2. expected return สงสัยใน cell ที่เลือกไว้ครับ เพราะ ใช้ expected growth กับ expected return รวมทั้งเรื่องสูตรด้วยครับ ทำไมปี 2022 จึง ^3 แทนที่จะ ^1 (3 ปี แทน 1 ปี เพราะ return ถ้าวิ่งไปได้ราคา fair price เลย ก็ 1 ปีครับ แล้วปี 2023 ก็มองเป็น ^2) 

1. ปีปัจจุบันเราจะใช้สูตรเสมอครับ แต่ปีอดีตเราถึงจะใช้ราคาเฉลี่ยของทั้งปีแทน (ดึงจาก set smart or jitta.com)

2. สูตรมันแปลกๆนะครับ ผมแก้ไขสูตรใหม่หมดแล้วนะครับ ตอนนี้สูตรตรงแล้ว การคำนวณผลตอบแทนคาดหวัง ต้องใช้จำนวนปีมากๆก่อนครับ 4 3 2 1 และตัวเลขมันควรจะใกล้เคียงกันครับ ปี 2022 พอดีมันเป็นปีที่ผ่านไปแล้ว แต่งบยังออกไม่ครบเฉยๆครับ ผมเลยทำสมมุติฐานไว้เฉยๆครับ เราต้องมองกรอบการลงทุนประมาณ 3 ปี ขึ้นไปครับ เนื่องจากเราคาดการณ์ยากครับว่าราคาหุ้นจะขึ้นเมื่อไหร่ เราจึงมักมองกรอบการลงทุน 3 ปีว่าน่าจะสะท้อนมูลค่าที่แท้จริงครับ 

ReplyQuote
(@woonwow)

@prapas-b88 ถามเพื่อความมั่นใจคือ Price ใน Row 357 Column ตั้งแต่ S unitl V (ปี 2022-25) ใช้ Price ปี 2022 (ล่าสุด) เหมือนกันหมดเลยใช่ ? ครับ เสมือนว่าถ้าเราซื้อแล้วราคายังไม่ไปไหน

ReplyQuote

ไม่แน่ใจว่า column Q เกิด error #N/A เพราะ สาเหตุใด ? ครับ แต่จากที่สังเกตุ ถ้าเป็น บมจ. ที่มีงบตั้งแต่ 1q2018 จะไม่มีประเด็น 
รบกวนแนะนำวิธีแก้ไขปัญหาให้ด้วยนะครับ 

ต้องแก้ไข ด้านบนตรงที่เขียนว่า "Years Active" ครับ จำนวน "ปี" มากกว่าจำนวน "งบ" ที่มี จึงคำนวนไม่ได้ครับ

ReplyQuote

จะ update Price ใน template แต่ขึ้นว่า error ครับ ดังรูป 
ซึ่งได้ลองก็เข้าไป ไม่สามารถเลือกคำสั่งอื่นได้เลย นอกจาก refresh all ครับ (จากที่ดูคลิป จะเข้าไป connection properties)

เหตุที่ error เนื่องจาก set.or.th เปลี่ยนช่องทางการแสดงราคาหุ้นครับ ><" ผมมีแก้ไขไฟล์ template ให้ใหม่แล้วครับ download ไฟล์ใหม่ ได้ที่ facebook เลยครับ และสามารถ Copy ข้อมูลใน Tab Price ไปวางในไฟล์เก่าได้เลยครับ

ReplyQuote

@prapas-b88 ถามเพื่อความมั่นใจคือ Price ใน Row 357 Column ตั้งแต่ S unitl V (ปี 2022-25) ใช้ Price ปี 2022 (ล่าสุด) เหมือนกันหมดเลยใช่ ? ครับ เสมือนว่าถ้าเราซื้อแล้วราคายังไม่ไปไหน

ถูกต้องครับ เพราะเรากำลังเปรียบเทียบ ราคาเหมาะสมในอนาคต กับ ราคาปัจจุบันครับ ว่ามี Upside มากน้อยแค่ไหนเมื่อถือ 3 ปีครับ ^ ^

ReplyQuote
(@woonwow)

ลองทำ data ของ BAM แต่ค่าการคำนวนของ
1. row 349-560 ค่าไม่ถูกดึงมากรอกลงใน cell จำนวนมาก เข้าใจว่าเกิดจากการใช้คำพูดที่ต่างกัน ไม่แน่ใจว่า ควรต้องทำอย่างไร ? ครับ
2. Column Q row 609-611 (สูตร pb, pe, peg) ขึ้นว่า #value! ตรงนี้เจอเกือบทุกหุ้นที่ทำ data ครับ น่าจะมาจากสาเหตุใด โดยทางผมได้ทำตาม video ที่สอนในการเพิ่มปีด้วยครับ 

ReplyQuote

ลองทำ data ของ BAM แต่ค่าการคำนวนของ
1. row 349-560 ค่าไม่ถูกดึงมากรอกลงใน cell จำนวนมาก เข้าใจว่าเกิดจากการใช้คำพูดที่ต่างกัน ไม่แน่ใจว่า ควรต้องทำอย่างไร ? ครับ
2. Column Q row 609-611 (สูตร pb, pe, peg) ขึ้นว่า #value! ตรงนี้เจอเกือบทุกหุ้นที่ทำ data ครับ น่าจะมาจากสาเหตุใด โดยทางผมได้ทำตาม video ที่สอนในการเพิ่มปีด้วยครับ 

เดี๋ยวผมกลับถึงไทยดูไฟล์ให้อีกทีนะครับ

แต่จะแจ้งข้อจำกัดของ template ก่อนครับ

ใน template ทำไว้เป็น pattern ดังนั้นเราต้อง

มองหาบรรทัดที่เหมือนๆกันในงบการเงิน

จับมาเรียบเรียง

ซึ่งหุ้นจะแบ่งเป็น 2 กลุ่มใหญ่ๆคือ

1. ธุรกิจทั่วไป ซึ่งจะมีงบการเงินเหมือนกันหมด ทำให้เหมาะสำหรับการใช้ template 

2. กลุ่ม Financial กลุ่มนี้มีมาตรฐานบัญชีที่แตกต่างจากธุรกิจทั่วไปมากครับ และแบ่งเป็น 4 กลุ่มย่อย 

2.1 Bank จะมีมาตรฐานบัญชีสูงที่สุด ซับซ้อนมากที่สุด

2.2 Non-bank เข้าใจง่ายที่สุดในกลุ่ม finance และมีจำนวนหุ้นเยอะ ทำให้ผมทำ template เอาไว้

2.3 Insurance จะมีรูปแบบงบการเงินที่แตกต่างออกไปโดยสิ้นเชิง เพราะต้นทุนการเงินมาจากการซื้อประกัน การรับรู้รายได้จึงต่างจากกลุ่มการเงินอื่น และกลุ่มนี้ ส่วนตัวผมอาจไม่ค่อยสนใจมากนัก เพราะตลาดไม่ค่อยโตแล้ว และจำนวนหุ้นก็มีไม่มาก เลยไม่ได้ทำ template ไว้ อาจจะต้องใช้ความเข้าใจเรื่องงบการเงินของกลุ่มนี้ + ความเข้าใจเรื่องสูตรของ excel เพื่อ customize ให้เหมาะกับหุ้นกลุ่มนี้ครับ 

2.4 AMC ก็จะมีรูปแบบงบการเงินที่ต่างออกไปอีก เนื่องจากทรัพย์สินที่ได้มา จะต้องนำมาตีมูลค่าทางบัญชีก่อนบันทึก ไม่ได้บันทึกตรงๆเหมือนกลุ่มการเงินอื่น มีจำนวนหุ้นน้อย (แต่เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ) มีความแตกต่างในแต่ละบริษัทด้วยครับ เช่น หนี้ที่มีหลักประกัน กับ หนี้ไม่มีหลักประกัน ก็บันทึกต่างกันครับ ต้องทำแบบข้อ 2.3 เลย ก็คือ ต้องเข้าใจงบการเงินของกลุ่มนี้ + customize template ให้เหมาะกับหุ้นแต่ละตัวเลยครับ ไม่สามารถทำเป็น pattern ได้ครับ

ReplyQuote

1. วิธีการแก้ไขคือ เปลี่ยนชื่อหัวข้อให้เหมือนกับในงบเป๊ะๆครับ มันดึงมาไม่ได้เพราะชื่อเรียกไม่ตรงกันถูกต้องครับ แค่เปลี่ยนชื่อก็จะดึงแล้วครับ เบื้องต้นผมลองแก้ไขหัวข้อแรกคือ Cash and Cash Equivalents เป็น Cash เฉยๆ แล้วส่งไฟล์กลับให้นะครับ(แต่ต้องตรงเป๊ะๆรวมถึง Space ช่องว่างด้วยนะครับ ง่ายสุดคือ ก็อปปี้มาทั้งช่องเซลล์มาแปะเลยครับ)

2. มีการแก้สูตรทำให้มันไปดึงข้อมูลผิดช่องครับ น่าจะเป็น คำสั่ง Replace >> $Q > $P หรือไม่ก็ อาจมีการใช้คำสั่ง Replace ก่อนที่จะสร้างช่องปี 2022 เพิ่มครับ ผมแก้สูตรให้เป็นปกติแล้วครับ ส่งไฟล์กลับให้ครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam