Forum

Notifications
Clear all

อยากเล่นโกะครับ

(@nattawoot-kraironnapoom)
Eminent Member
Topic starter  

ปกติผมกับลูกชายชอบเล่นหมากฮอสและหมากรุกกันเป็นประจำครับ คราวนี้อยากลองหัดเล่นโกะกันครับ อยากรู้ว่าถ้าเริ่มต้นต้องซื้อกระดานไซส์ไหนควรศึกษาจากหนังสือเล่มไหนหรือ YouTube ช่องไหนครับ ความรู้เป็นศูนย์เลยครับเคยเล่นแต่หมากอย่างอื่นครับพี่ประพาส

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @nattawoot-kraironnapoom

ปกติผมกับลูกชายชอบเล่นหมากฮอสและหมากรุกกันเป็นประจำครับ คราวนี้อยากลองหัดเล่นโกะกันครับ อยากรู้ว่าถ้าเริ่มต้นต้องซื้อกระดานไซส์ไหนควรศึกษาจากหนังสือเล่มไหนหรือ YouTube ช่องไหนครับ ความรู้เป็นศูนย์เลยครับเคยเล่นแต่หมากอย่างอื่นครับพี่ประพาส

โกะ เป็นอะไรที่ต้อง "เรียน" เลยแหละครับ เบื้องต้นถ้าอยากได้แรงบันดาลใจสำหรับน้องๆเพิ่มขึ้น แนะนำการ์ตูน "ฮิคารุเซียนโกะ" หาดูได้ใน Youtube แบบ HD เลยครับ ตอนท้ายเรื่องเค้าจะมีอาจารย์มาสอนแบบสั้นๆให้ค่อยๆรู้จักทีละนิด ผมว่าก็น่าสนใจนะครับ 

ถ้าอยากข้ามไปดูเลยก็แนะนำของครูคีธก็ได้ครับ

https://www.youtube.com/playlist?list=PLl4VpzaaPjhvcU3tKsHOXpltQ9UP0E99y

ถ้าอยากส่งลูกเรียนจริงจังก็ติดต่อ IQ Up ได้นะครับ จริงๆสถาบันสอนโกะมีเยอะเลย ถ้าคุณมิกอยู่โซนไหนเดี๋ยวผมแนะนำเพิ่มก็ได้ครับ ครูคีธอยู่แถวพระราม 3 ห้าง Tree on Three ครับ แต่สอนออนไลน์ก็มีนะครับเหมาะกับยุคนี้ 😉

ส่วนผมเองจริงๆก็แพลนจะตั้ง Online GO Club เหมือนกัน คงจะมีสอนกันด้วย แต่คงขอหลังปีใหม่ครับ ^^ 

ปล. ดีใจนะครับ ที่สนใจเล่นโกะ อยากเห็นคนเล่นโกะเยอะๆครับ ผมว่ามีประโยชน์มากจริงๆ แต่แนะนำว่าผู้ใหญ่ควรเรียนรู้ด้วยก็จะดีครับ เพราะผู้ใหญ่จะมีกระบวนการเรียนรู้แบบเป็นปรัชญามากกว่าเด็ก จะทำให้เราสามารถสอดแทรกแนวคิดให้กับน้องๆได้ครับ

ReplyQuote
(@nattawoot-kraironnapoom)
Eminent Member
Topic starter  

@prapas-b88

ตั้งใจจะให้ดูการ์ตูน "ฮิคารุเซียนโกะ"เหมือนกันเลยครับพี่ สร้างความอยากเล่นก่อนเพราะรายระเอียดเยอะกว่าหมากฮอสมากกลัวจะท้อก่อนครับ 🤣 

ผมอยู่สุรินทร์ครับพี่ สงสัยต้องเรียนออนไลน์ครับ

Online GO Club ผมกับลูกรอเป็นสมาชิกรุ่น 1 นะครับ 😊 

สมัยเรียนมหาลัยเคยหัดเล่นอยู่ช่วงหนึ่งครับเพราะเพื่อนสนิทสมัยนั้นเล่นและได้แรงบันดาลใจจาก "ฮิคารุเซียนโกะ" นี่แหละครับ

ReplyQuote

@nattawoot-kraironnapoom เดี๋ยวจะจัดเร็วๆนี้แน่นอนครับคุณมิก ^ ^

ReplyQuote
(@chanyapak110191)

ช่อง Dividend per share,price ทำไม่ได้ค่ะ Coppy มาว่างแล้ว แต่มันเป็นแปลกๆ ต้องทำยังไงคะ

ReplyQuote

Posted by: @chanyapak110191

ช่อง Dividend per share,price ทำไม่ได้ค่ะ Coppy มาว่างแล้ว แต่มันเป็นแปลกๆ ต้องทำยังไงคะ

Dividend per share ในรูปทำถูกแล้วรึเปล่าครับ

ราคาหุ้น กดปุ่ม , ด้านบนจะทำให้เป็นทศนิยม 2 ตำแหน่งครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam