Forum

Notifications
Clear all

การซื้อครั้งแรก ควรแบ่งพอร์ตซื้ออย่างไร

(@ornanong-saleephol)
Topic starter  

เรียนสอบถามว่า  ถ้าเราต้องการผลตอบแทน15 % (หุ้นแข็งแกร่ง 70% โตเร็ว20 % วัฏจักร 10 %) พอฟังจากที่อาจารย์รีวิว เราควรแบ่งเงินสำหรับซื้อเฉลี่ย 5 ตัวเท่าๆกัน ตามแผน หรือซื้อตัวที่หายากอย่าง CPALL ที่คาดว่าจะคงไม่สามารถซื้อได้แล้วในอนาคตตัวเดียวก่อนคะ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @ornanong-saleephol

เรียนสอบถามว่า  ถ้าเราต้องการผลตอบแทน15 % (หุ้นแข็งแกร่ง 70% โตเร็ว20 % วัฏจักร 10 %) พอฟังจากที่อาจารย์รีวิว เราควรแบ่งเงินสำหรับซื้อเฉลี่ย 5 ตัวเท่าๆกัน ตามแผน หรือซื้อตัวที่หายากอย่าง CPALL ที่คาดว่าจะคงไม่สามารถซื้อได้แล้วในอนาคตตัวเดียวก่อนคะ

คือการลงทุนมันไม่ได้มีสูตรตายตัวอะไรแบบนั้นอ่ะครับ มันก็แล้วแต่เราจริงๆ ผมเลยไม่อยากที่จะฟันธงให้นะครับ อยากให้เราตัดสินใจเองมากกว่าครับ 

การเลือกสัดส่วนหุ้นนั้นจริงๆก็อาจจะเกิดขึ้นจากความเข้าใจที่ไม่ 100% ด้วย ส่วนนึงครับ ทีนี้ ผมเลยไม่รู้จะแนะนำยังไง เพราะผมไม่มั่นใจว่าเราเข้าใจการจัดสัดส่วนหุ้นได้ดีแค่ไหน 

ถ้าเราเข้าใจการจัดสัดส่วนได้ดีมากๆนั้น แปลว่าเราจะ "ยืดหยุ่น" ครับ ว่านี่อาจเป็น Core Portfolio ของเรา แต่ถ้าเรายังหาหุ้นมาเติมได้ไม่ครบสัดส่วน เราก็อาจจะลงทุนในหุ้นตัวที่เราเข้าใจดีและถูกไปก่อนครับ

ส่วนการจะเลือกหุ้น cpall ที่โอกาสลงทุนในอนาคตจะยาก นั้น ข้อนี้ผมก็แนะนำไม่ได้อีกครับ เพราะผมไม่รู้ว่าเราต้องการอะไรจริงๆกันแน่ ว่าอยากให้ได้ผลลัพธ์ 15% จริงๆ หรือว่าต้องการสนุกเพิ่มเติมด้วย เพราะดูจากสัดส่วนแล้ว มีโตเร็ว 20%, วัฏจักร 10% การเลือกหุ้นกลุ่มนี้ ไม่ได้เป็นความคิด conservative อยากได้เป้าหมายเพียงอย่างเดียว แต่มีความชอบที่จะเสี่ยงอยู่ในนั้นด้วยครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam