Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเกี่ยวกับ การหาค่าราคาเหมาะสม

(@kungking-kingkong)
Topic starter  

อาจารย์คะ  ช่วยดูตารางให้หน่อยว่า คิดค่าราคาเหมาะสมถูกหรือไม่คะ

This topic was modified 1 year ago by ANTadmin

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @kungking-kingkong

อาจารย์คะ  ช่วยดูตารางให้หน่อยว่า คิดค่าราคาเหมาะสมถูกหรือไม่คะ

เท่าที่ดูแล้วผมมีความเห็นดังนี้นะครับ

1. ราคาเหมาะสม ไม่ใช่ราคาที่ควรขายเสมอไปนะครับ เพราะหากบริษัทสามารถสร้างกำไรเติบโตขึ้นเรื่อยๆ ราคาเหมาะสมในปีต่อๆไปย่อมเพิ่มขึ้น 

2. ผมไม่คำนวณเป็นราคาเหมาะสมครับ เนื่องจากในอดีตผมเคยมีประสบการณ์ว่ามัวแต่ยึด "ราคาเหมาะสม" จึงละเลยการประเมินมูลค่าบ่อยๆ ดังนั้น ต้องขอออกตัวก่อนว่าเท่าที่ดูเร็วๆก็น่าจะใกล้เคียงราคาเหมาะสมครับ โดยเทียบจาก mos ที่ผมคำนวณได้ครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam