Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเกี่ยวกับ การขายทำรอบ การแบ่งขายทำกำไร ทำได้ไหม?

(@neung-c)
Reputable Member
Topic starter  

หากแผนเราคือซื้อหุ้น และถือระยะยาวไปจนกว่าพื้นฐานที่เรามองไม่เติบโตอีกต่อไป การแบ่งขายทำกำไร การขายทำรอบเป็นสิ่งที่ทำได้มั้ยครับ เช่น เอากราฟเทคนิคเรื่องชนแนวต้านเข้ามาช่วย หรือกรณีนี้ อาจารย์จะขายในจังหวะแบบไหน

ขายแล้วอาจจะเป็นการล็อคกำไรไว้ แล้วเผื่อราคามันลงมาค่อยซื้อเพิ่ม แต่ก็แอบกลัวว่าขายไปแล้วราคาจะพุ่งไปเลยเหมือนกัน

This topic was modified 9 months ago by ANTadmin

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @neung-c

หากแผนเราคือซื้อหุ้น และถือระยะยาวไปจนกว่าพื้นฐานที่เรามองไม่เติบโตอีกต่อไป การแบ่งขายทำกำไร การขายทำรอบเป็นสิ่งที่ทำได้มั้ยครับ เช่น เอากราฟเทคนิคเรื่องชนแนวต้านเข้ามาช่วย หรือกรณีนี้ อาจารย์จะขายในจังหวะแบบไหน

ขายแล้วอาจจะเป็นการล็อคกำไรไว้ แล้วเผื่อราคามันลงมาค่อยซื้อเพิ่ม แต่ก็แอบกลัวว่าขายไปแล้วราคาจะพุ่งไปเลยเหมือนกัน

ส่วนตัวผมจะติดตามผลประกอบการในอนาคตมากกว่าครับ

หากผลประกอบการในอนาคตจะออกมาแย่ผิดคาดตลาดมากๆ ผมจะขายก่อนครับ และอาจจะขายทั้งหมดหรือตั้งใจจะขายเท่าที่คิดว่าจะสามารถซื้อกลับได้ในภายหลังครับ

หากผมซื้อด้วยเหตุผล fundamental ผมจะขายด้วยเหตุผล fundamental ครับ

การแบ่งขายบางส่วนด้วยเหตุผล "ล็อคกำไร" ก็ทำได้แล้วแต่คนนะครับ

แต่ผมคิดว่ามันดูไม่ได้มี "เหตุผล" รองรับเท่าไหร่อ่ะครับ

เหมือนเราแค่กังวลว่าราคาหุ้นจะลงมา ด้วยเหตุผลอะไรก็ไม่รู้เหมือนกัน

ซึ่งปกติผมจะไม่ได้ขายด้วยเหตุผลนี้ครับ

ผมจะขายด้วย 2 เหตุผลหลักๆ

1. ราคา over price ไปมากเกินไป หลายๆปี

2. ผลประกอบการในอนาคตอันสั้นจะมีปัญหาหนัก จะทำให้ valuation ราคาในปัจจุบัน over price 

ReplyQuote
(@neung-c)
Reputable Member
Topic starter  

@prapas-b88 ขอบคุณมากครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam