Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเกี่ยวกับ จำนวนสัดส่วนเงิน ลงทุน ใน หุ้นรายตัว

(@sunee-klomjit)
Eminent Member
Topic starter  

เรียน อาจารย์ มีเรื่องปรึกษา ค่ะ อจ.

พี่อยู่รุ่น 8 ค่ะ พอเรียนจบ พี่ก็ ปรับพอร์ต ตามคำแนะนำ เลย ลงทุน ใน หุ้น ที่ มี สอบถาม ขอคำแนะนำ  ตอนทำการบ้านเลย 

ปัญหาคือ พี่มีเงิน ที่ ซื้อหุ้นกู้ไว้ ทะยอยครบออกมาและขายกองทุนรวม ตัวที่ คิดว่า ไม่ดีออกไปด้วย

ปัญหาของพี่คือ รายชื่อ หุ้นที่เคยเลือกไว้ ตอนนี้ ต้นทุน มันเปลี่ยนไปหลายตัว MOS น้อย ส่วน ตัวที่ ยังมี MOS เช่น CPALL พี่ก็ลงทุนไปพอสมควรแล้ว

สัดส่วนปัจจุบัน เป็นหุ้นแข็งแกร่ง;หุ้นเติบ โต ประมาณ 50/50 % ค่ะ มีจำนวน หุ้น อยู่หลัก 6 ตัวค่ะ

คำถามคือ พี่ควร จะหา หุ้นตัวอื่นๆ ใหม่ เพื่อกระจายความเสี่ยงไปกลุ่มอื่น หรือ ยังคงลงทุน ไปที่ CPALL แบบ เดิม ดีค่ะ 

ชักสับสนแล้ว  หรือ ควรแบ่งไปซื้อหู้นกู้ แบบเดิม ซึ่งปัจจุบัน ก็ได้เพียง 3 % 

พี่คาดหวัง ผลตอบแทนเฉลี่ย ที่ 10-15 %  

รบกวนด้วยค่ะ

This topic was modified 1 year ago by ANTadmin

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @sunee-klomjit

เรียน อาจารย์ มีเรื่องปรึกษา ค่ะ อจ.

พี่อยู่รุ่น 8 ค่ะ พอเรียนจบ พี่ก็ ปรับพอร์ต ตามคำแนะนำ เลย ลงทุน ใน หุ้น ที่ มี สอบถาม ขอคำแนะนำ  ตอนทำการบ้านเลย 

ปัญหาคือ พี่มีเงิน ที่ ซื้อหุ้นกู้ไว้ ทะยอยครบออกมาและขายกองทุนรวม ตัวที่ คิดว่า ไม่ดีออกไปด้วย

ปัญหาของพี่คือ รายชื่อ หุ้นที่เคยเลือกไว้ ตอนนี้ ต้นทุน มันเปลี่ยนไปหลายตัว MOS น้อย ส่วน ตัวที่ ยังมี MOS เช่น CPALL พี่ก็ลงทุนไปพอสมควรแล้ว

สัดส่วนปัจจุบัน เป็นหุ้นแข็งแกร่ง;หุ้นเติบ โต ประมาณ 50/50 % ค่ะ มีจำนวน หุ้น อยู่หลัก 6 ตัวค่ะ

คำถามคือ พี่ควร จะหา หุ้นตัวอื่นๆ ใหม่ เพื่อกระจายความเสี่ยงไปกลุ่มอื่น หรือ ยังคงลงทุน ไปที่ CPALL แบบ เดิม ดีค่ะ 

ชักสับสนแล้ว  หรือ ควรแบ่งไปซื้อหู้นกู้ แบบเดิม ซึ่งปัจจุบัน ก็ได้เพียง 3 % 

พี่คาดหวัง ผลตอบแทนเฉลี่ย ที่ 10-15 %  

รบกวนด้วยค่ะ

จริงๆผมว่า อาจจะมีหุ้นน้อยตัวก็จริงๆนะครับ แต่ถ้ามองหาหุ้นแข็งแกร่ง ก็ต้องยอมรับว่าตอนนี้ก็หาได้ยากมากแล้วจริงๆครับ

ถ้าให้พูดตรงๆก็เหลือแต่ CPALL นี่แหละครับ 

แต่ถ้าไม่ได้ตั้งเป้าสูงมากๆ คือต้องได้ 15% เป๊ะๆ ผมว่า ADVANC ก็ดูน่าสนใจนะครับ ปันผลสูง แถมอนาคตก็ยังพอดูดีมีอนาคตอยู่บ้างนะครับ 

เรื่องจำนวนหุ้น ไม่ต้องกังวลมากก็ได้ครับ แต่หากต้องการลงทุน CPALL จริงๆก็ขอให้คิดว่าเป็นการลงทุนจริงๆนะครับ ในระยะยาวยังไงก็ดีแน่นอน เพียงแต่ปัจจุบันก็อย่างที่เราเห็นกันครับ ว่าพอมีปัญหา Wave 2-3 ก็กระทบยอดขายค่อนข้างมาก รวมทั้งนโยบายภาครัฐก็ไม่เอื้อเลย แต่สิ่งที่ cpall ทำอยู่คือ ผมเชื่อมากๆว่า หากเปิดประเทศเมื่อไหร่ กำไร cpall น่าจะกลับมาเติบโตได้แน่นอนครับ

ReplyQuote
(@sunee-klomjit)
Eminent Member
Topic starter  

@prapas-b88

ขอบคุณมากค่ะ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam