Forum

Notifications
Clear all

ช่วยปรับทัศนคติให้ผมด้วยครับ

Page 12 / 12

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @pond

@prapas-b88 อาจารย์ดูรายได้ของอาหารสัตว์กับ แพลนต์เบส Cococo ที่ไหนครับ ใน MD&A และหมายเหตุประกอบงบไม่มีบอกเลยครับ

มันยังเล็กมากเค้าไม่ได้แยกไว้ครับ

ReplyQuote
(@pond)
Trusted Member
Topic starter  

@prapas-b88

Posted by: @prapas-b88

นับเฉพาะรายได้ที่เกิดจากการผลิตด้วยเครื่องจักรที่ได้รับ BOI เท่านั้นครับ

เครื่องบรรจุน้ำลงขวด และเครื่องปิดฝานับเป็นเครื่องผลิตมั้ยครับ

ReplyQuote

@prapas-b88

Posted by: @prapas-b88

นับเฉพาะรายได้ที่เกิดจากการผลิตด้วยเครื่องจักรที่ได้รับ BOI เท่านั้นครับ

เครื่องบรรจุน้ำลงขวด และเครื่องปิดฝานับเป็นเครื่องผลิตมั้ยครับ

นับครับ 

ReplyQuote
(@pond)
Trusted Member
Topic starter  

@prapas-b88 

ขอคำแนะนำหน่อยครับ
 ผมควรแอ็คชั่นอย่างไรครับ
เหตุที่เกิดคือ ผมได้ทำการประเมินมูลค่าหุ้นไว้หนึ่งตัวให้ PE ที่ 22 ผลที่ได้เมื่องบออกมา ทุกอย่างใกล้เคียงหมด เว้นแต่ PE ผิดพลาด ตลาดให้ PE แค่ 18 ผมให้ PE มันมากเกินไป ทำให้ผมขาดทุนพอสมควรเลยครับ ผมลองประเมินประมาณ จากทุนที่ถือเป็นราคาของผลประกอบการในอีก 2 ปีข้างหน้าครับ 
    "พลาดครั้งแรกของผมครับทำอะไรไม่ถูกครับ"
ขอบคุณครับ

ReplyQuote

@prapas-b88 

ขอคำแนะนำหน่อยครับ
 ผมควรแอ็คชั่นอย่างไรครับ
เหตุที่เกิดคือ ผมได้ทำการประเมินมูลค่าหุ้นไว้หนึ่งตัวให้ PE ที่ 22 ผลที่ได้เมื่องบออกมา ทุกอย่างใกล้เคียงหมด เว้นแต่ PE ผิดพลาด ตลาดให้ PE แค่ 18 ผมให้ PE มันมากเกินไป ทำให้ผมขาดทุนพอสมควรเลยครับ ผมลองประเมินประมาณ จากทุนที่ถือเป็นราคาของผลประกอบการในอีก 2 ปีข้างหน้าครับ 
    "พลาดครั้งแรกของผมครับทำอะไรไม่ถูกครับ"
ขอบคุณครับ

Welcome to the real investment world ครับ ^ ^ 

ปัญหาที่เจอผมคิดว่าเป็นปัญหาปกติที่นักลงทุนทุกคนเจอกันครับ ดังนั้นเป็นเรื่องน่ายินดีมากกว่าครับ เพราะยังมีปัญหาอีกมากมายรอเราอยู่ข้างหน้าครับ ^ ^

การจัดการกับปัญหาก็เหมือนๆกันทุกครั้งครับ

1. Re-Valuate แล้วดูว่า Expected Return ใน 3 ปีข้างหน้ายังคุ้มกับเป้าหมายเรารึเปล่าครับ ถ้าไม่คุ้ม ก็ไม่มีประโยชน์ที่จะเสียเวลาครับ ผมขายทันทีครับ

2. เรียนรู้ธุรกิจให้ลึกขึ้นทำความเข้าใจครับว่าทำไมตลาดถึงให้หุ้นลักษณะนี้ด้วย P/e เท่านี้ เพื่อนำไปใช้ในอนาคตครับ

ยอมรับความผิดพลาดให้เร็ว เรียนรู้ให้เร็ว ไม่ยึดติดกับอดีตครับ นักลงทุนทุกคนก็ผ่านเส้นทางนี้มาเหมือนกันทุกท่านครับ ดังนั้นอยากบอกว่า "มาถูกทางแล้วครับ" นั่นแปลว่าเป็นเรื่องน่ายินดีมากกว่าครับ ^ ^

ปล. อ้อ แต่ถ้าทำข้อ 1 แล้วผลตอบแทนก็ยังคุ้ม ผมก็มักจะซื้อเพิ่มแบบถมนะครับ ยกตัวอย่างเคสเช่น DOHOME, HL เป็นต้นครับ

This post was modified 2 months ago by Prapas Boonchuen

ReplyQuote
Page 12 / 12
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam