Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเรื่องมาตรฐานบัญชีกับการประเมินมูลค่าแบบ P/BV ครับ

(@Anonymous 198563)
Active Member
Topic starter  

ปัจจุบันเวลาจะประเมิน P/BV เราจะใช้ค่าเฉลี่ยปีเก่าๆจนถึงปี 2019 เพราะ ปี 2020 มีการเปลี่ยนมาตรฐานบัญชี

1. อยากทราบว่าในอนาคตอีกกี่ปีเวลาจะหาค่าเฉลี่ยเราถึง ควรจะใช้ค่าเฉลี่ยตั้งแต่ปี 2020 เป็นต้นไปครับ เช่นมีสัก 4 ปี (2020-2023) พอไหมหรือควรมีเท่าไหร่

2. เมื่อมีการเปลี่ยนมาตรฐานทางบัญชี เราจะทราบได้อย่างไรครับ เราจะไปดูได้จากที่ไหนครับ

ขอบคุณครับ

Topic Tags
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @puvanavia

ปัจจุบันเวลาจะประเมิน P/BV เราจะใช้ค่าเฉลี่ยปีเก่าๆจนถึงปี 2019 เพราะ ปี 2020 มีการเปลี่ยนมาตรฐานบัญชี

1. อยากทราบว่าในอนาคตอีกกี่ปีเวลาจะหาค่าเฉลี่ยเราถึง ควรจะใช้ค่าเฉลี่ยตั้งแต่ปี 2020 เป็นต้นไปครับ เช่นมีสัก 4 ปี (2020-2023) พอไหมหรือควรมีเท่าไหร่

2. เมื่อมีการเปลี่ยนมาตรฐานทางบัญชี เราจะทราบได้อย่างไรครับ เราจะไปดูได้จากที่ไหนครับ

ขอบคุณครับ

เป็นคำถามที่ดีเลยครับ

1. ส่วนตัวผมคิดว่าจำนวนปีสำคัญกับการ "เฉลี่ย" ครับ

มุมมองส่วนตัวผมคิดว่าควรใช้ค่าเกิน 6-7 ปีขึ้นไปครับ แบบนี้ บางปีที่มีปัญหาก็จะถูก "เฉลี่ย" หรือ "ตัดบน ตัดล่าง" ออกไปทำให้ค่าเฉลี่ยน่าเชื่อถือเพิ่มขึ้นครับ

2. อาจจะสังเกตที่ค่า Equity เป็นอย่างแรก รองลงมาคือ จำนวนหุ้น และทุนจดทะเบียนครับ 3 สิ่งนี้จะสัมพันธ์โดยตรงกับ BV ครับ

ReplyQuote
(@Anonymous 198563)
Active Member
Topic starter  

@prapas-b88  ขอบคุณมากครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam