Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเรื่อง ต่างชาติ, JMT/Dohome

(@neung-c)
Reputable Member
Topic starter  

1. เวลาที่ต่างชาติซื้อหรือขายในตลาดหุ้นบ้านเรา เค้าจะซื้อ/ขายแบบไหนหรอครับ เพราะทุกๆครั้งที่มีVolumeจากต่างชาติ เหมือนว่าหุ้นทุกๆตัวจะขึ้นลงไปพร้อมๆกันหมดเลย, แปลว่าเค้าไม่ได้เลือกซื้อหุ้นเป็นรายตัว แต่ว่าซื้อหลายๆตัวเลยใช่มั้ยครับ

2. อะไรที่ทำให้อ.ชอบ JMTเป็นพิเศษหรอครับ มีจุดเด่นอะไรครับ

3. Dohome กับ Jmt อ.ชอบตัวไหนมากกว่าครับ ถ้าให้เลือกแค่ตัวเดียว😂 แล้วแผนการลงทุนTFเท่ากันมั้ยครับ

4. Dohomeคาดหวังการขยายสาขา แล้วJMTคาดหวังStoryอะไรครับ

ขอบคุณครับ

This topic was modified 7 months ago by ANTadmin

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @neung-c

1. เวลาที่ต่างชาติซื้อหรือขายในตลาดหุ้นบ้านเรา เค้าจะซื้อ/ขายแบบไหนหรอครับ เพราะทุกๆครั้งที่มีVolumeจากต่างชาติ เหมือนว่าหุ้นทุกๆตัวจะขึ้นลงไปพร้อมๆกันหมดเลย, แปลว่าเค้าไม่ได้เลือกซื้อหุ้นเป็นรายตัว แต่ว่าซื้อหลายๆตัวเลยใช่มั้ยครับ

2. อะไรที่ทำให้อ.ชอบ JMTเป็นพิเศษหรอครับ มีจุดเด่นอะไรครับ

3. Dohome กับ Jmt อ.ชอบตัวไหนมากกว่าครับ ถ้าให้เลือกแค่ตัวเดียว😂 แล้วแผนการลงทุนTFเท่ากันมั้ยครับ

4. Dohomeคาดหวังการขยายสาขา แล้วJMTคาดหวังStoryอะไรครับ

ขอบคุณครับ

1. ปกติต่างชาติจะหมายถึงกองทุนของต่างประเทศครับ ซึ่งเค้ามองประเทศไทยเหมือนหุ้นตัวนึง อาจไม่ได้ลงทุนแบบ bottom up แบบเราครับ ดังนั้นเวลาซื้อเค้าก็มักจะซื้อเป็นอุตสาหกรรมครับ ละเค้าได้ประโยชน์จากค่าเงินด้วยครับ

2. เป็นผู้นำมีเงินซื้อหนี้เยอะสุด เก็บเงินสดเก่งสุดครับ amc คนเก็บเงินเก่งสุดชนะครับ อย่าง chayo เก็บเงินไม่เก่ง ก็ต้องตั้งสำรองฯเยอะทำให้กำไรก็ไม่ค่อยดีครับ

3. dohome ครับ ผมมอง 10+ ปีครับ ส่วน jmt ก็มองกรอบ 3-5 ปีครับ

4. ปีที่แล้วกลุ่ม amc ไม่ค่อยดีเพราะมีคู่แข่งหน้าใหม่เข้ามาแย่งซื้อหนี้ ทำให้หนี้แพงขึ้นมากกว่าเท่าตัวครับ แต่ปีนี้บริษัทที่ปีที่แล้วเข้ามาแย่งซื้อหนี้สุดท้ายเก็บหนี้ไม่ได้ เจ๊งออกจากตลาดไปแล้วครับ ปีนี้หนี้ถูกมากกว่าช่วงโควิด 20% และหนี้จะไหลออกมาเยอะในช่วง 2-3 ปีนี้ครับ หนี้ถูก และเยอะ ก็โตเยอะไงครับ

ReplyQuote
(@neung-c)

@prapas-b88 ขอบคุณมากๆครับอาจารย์

ReplyQuote
(@neung-c)

ผมสังเกตว่าหุ้นตระกูลJ มักจะเคลื่อนไหวไปในทิศทางเดียวกันหมดเสมอ แม้จะตัวธุรกิจจะไม่เกี่ยวโยงกัน อ.มาว่าอย่างไรครับ, จะเข้าซื้อJMTในมุมมองFundamental ประเด็นนี้มีนัยแค่ไหนครับ

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @neung-c

ผมสังเกตว่าหุ้นตระกูลJ มักจะเคลื่อนไหวไปในทิศทางเดียวกันหมดเสมอ แม้จะตัวธุรกิจจะไม่เกี่ยวโยงกัน อ.มาว่าอย่างไรครับ, จะเข้าซื้อJMTในมุมมองFundamental ประเด็นนี้มีนัยแค่ไหนครับ

ก็ JMART เป็นเข้าของ หุ้นต่างๆในเครือ เมื่อหุ้นลูกเปลี่ยนแปลงทางใดก็ย่อมมีผลต่อแม่เสมอนะครับ

หากต้องการลงทุน JMT ก็ต้องพิจารณา fundamental ของ JMT เพียวๆอ่ะครับ ผมไม่เคยสนใจแม่อ่ะครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam