Forum

Notifications
Clear all

ปัญหาสูตรใน template

(@gig-chatchai-eurfur)
Active Member
Topic starter  

ผมได้ลองทำเพิ่มอีก 1 ตัว คือ CPALL 

ใน Column O  ค่า Debt to Equity และ Debt to net profit มันไม่แสดงค่าขึ้นมาเป็นเพราะอะไรครับ ขอบคุณครับ

(@prapas-boonchuen)
Estimable Member Admin

@gig-chatchai-eurfur

Rate ใช้ดูการเติบโตแบบ CAGR ครับหลักๆคือเราจะต้องปรับมันบ้างครับ เพื่อใช้ดูครอบคลุมจำนวนปีที่เราต้องการครับ

เรื่องสูตร Rate ที่ error มี 2 ประเด็นหลักๆครับ 
     2.1 ข้อมูลไม่สามารถคำนวณได้ เช่น ไม่มีข้อมูล หรือ เป็นข้อความ ไม่สามารถคำนวณได้
     2.2 ข้อมูลมีแล้ว แต่ไม่สามารถคำนวณได้เพราะ Range ตัวเลขไม่ support เหตุผลเกิดจากตัวเลขที่ใช้เทียบกันมีความห่างกันมากเกินไปจนเกิน Range ของตัวเลขใน Excel ที่สามารถรับได้ครับ วิธีแก้คือการเปลี่ยนจำนวนปี และข้อมูลให้มีความใกล้เคียงกันที่จะเปรียบเทียบกันได้แทนครับ

ส่วนเรื่องการแก้สูตร พี่อาจจะแนะนำให้ลองศึกษาสูตร Rate ของ Excel เพิ่มเติมดูเพื่อรายละเอียดนะครับ เดี๋ยวพี่่อธิบายเบื้องต้นดังนี้ก่อน

ในสูตร Rate เบสิค คือ Rate(nper,pmt,pv,[fv]) เป็นสูตรการคำนวณผลตอบแทนแบบทบต้น โดยที่

nper = จำนวนปีที่ต้องการคำนวณ ในสูตรของ template จึงนำ ปีล่าสุด - ปีในอดีตที่ต้องการคำนวณ 

pmt = Payment จำนวนเงินการผ่อนชำระต่องวด ซึ่งเราไม่ใช้ จึงพิมพ์ , ข้ามไป

pv = Present Value หรือในที่นี้มันคือต้นทุน หรือตัวเลขงวดแรกที่เราจะใช้คำนวณ (ตัวเลขในปีในอดีต) สำคัญมากต้องใส่เครื่องหมาย - ไว้ด้วย เนื่องจากสูตร Rate มองว่า เราจ่ายตัวเลขปีแรกออกไป แล้วรอดูว่าผลงานในปีท้ายๆจะเป็นอย่างไร

FV = Future Value หรือในที่นี้คือ ราคาในปัจจุบัน หรือตัวเลขในงวดล่าสุดที่จะใช้คำนวณ (ตัวเลขในปีปัจจุบัน)

เบื้องต้นผมลองแก้ไขไฟล์ส่งกลับไปให้ดูนะครับ เนื่องจาก CPALL เริ่มกู้มาซื้อ MAKRO ในปี 2013 ครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam