Forum

Notifications
Clear all

ปัญหาการใช้งาน Template ครับ

(@pongpisut-kaw)
Topic starter  

สวัสดีครับ รบกวนสอบถามปัญหาการใช้งาน Template นะครับ ถ้าคำถามไหน มีอธิบายใน Live ไปแล้ว แจ้ง EP ให้ผมไปดูใน Live ได้นะครับ หรือ ถ้าพิมพ์ตอบมันจะยาว เอาไปตอบใน Live ก็ได้ครับ จะได้ไม่เสียเวลา

1. ตัวเลขที่ใช้สูตร Rate คำนวณที่อยู่ด้านขวาสุดใช้ดูอะไรเหรอครับ และ Common size ที่อยู่ด้านล่าง Yearly ใช้ดูอะไร

2. สูตร Rate จากข้อ 1 error บ่อยมาก จากที่ Copy มาจาก CPN ทำของ CPALL error เยอะแต่ ADVANC ไม่ error เลย

เช่น Debt to equity, Dept to Net equity (รูปในลิ้งค์) ทั้งๆที่สูตรก็เหมือนกัน ถ้าเป็นไปได้อยากรบกวนสอนวิธีแก้สูตรตรงนี้ด้วยครับ เห็นมีกระทู้ด้านล่างถามเรื่องนี้เหมือนกัน

3. ใน Template ของ CPN ตัว Other expense มีการบวก Managements' Remuneration เข้ามาร่วมด้วย

ในกรณีทำหุ้นตัวอื่นต้องบวกมาด้วยหรือเปล่าครับ ดูใน EP3/3 ทำของ Sappe ไม่บวก หรือ บวกมาก็ไม่มีผลอะไรเท่าไหร่

4. เจอว่า QH ตัวเลข Free cash flow ไม่ขึ้นนี่ปกติหรือเปล่าครับ

เท่าที่ไล่สูตรดู เป็นเพราะ QH ในงบกระแสเงินสดไม่มี Decrease in Intangible Assets ทำให้ค่า Capex ไม่ขึ้น

ค่า Free cash flow เลยไม่ขึ้นตามไปด้วย

5. ค่าที่คำนวณจาก Template ไม่ตรงกับ Dash Board

(ผมปรับราคาใน Template ให้เท่ากับใน Dash board เพื่อเช็คว่าผมทำ template ถูกหรือเปล่า)

5.1 ค่า P/BV MOS ที่คำนวณได้ใน template ต่างจากค่าใน Dash board ค่อนข้างเยอะ

5.2 โดยที่ค่า P/BV ต่างจากใน Dash board นิดหน่อย

โดย CENTEL กับ CPN เป็นทั้ง 2 ข้อ TTW เป็นเฉพาะข้อ 5.2 น่าจะสาเหตุเดียวกัน

ในขณะที่ CPALL, ADVANC, QH ตรงเป๊ะ

ซึ่งแปลก เพราะ CPN มาจากไฟล์ที่โหลดมาเลย ปัญหาที่เกิดดูจากรูปนะครับ

CENTEL

ราคาใน dash board 24.90 P/BV 2.75 P/BV MOS 35%

Template ที่ทำได้ P/BV 2.95 P/BV MOS 10%

ค่า Equity Attributable to Equity Holders of Parent (ที่เอามาคำนวณ BV) ของ CENTEL จาก Template ที่ผมทำครับ

CPN

ราคาใน dash board 55.00 P/BV 3.86 P/BV MOS 20%

Template ที่ทำได้ P/BV 3.72 P/BV MOS 13%

ค่า Equity Attributable to Equity Holders of Parent (ที่เอามาคำนวณ BV) ของ CPN จาก Template ที่ผมทำครับ

(@prapas-boonchuen)
Estimable Member Admin

@pongpisut-kaw 

1. Rate ใช้ดูการเติบโตแบบ CAGR ครับหลักๆคือเราจะต้องปรับมันบ้างครับ เพื่อใช้ดูครอบคลุมจำนวนปีที่เราต้องการครับ
ส่วน Common Size เอาไว้ใช้ดูความมีนัยยะสำคัญ หรือแนวโน้มต่อภาพรวมของงบการเงินครับ เช่น ถ้ามีสัดส่วน 10% ขึ้นไป ก็แปลว่าส่วนนี้ควรสนใจเพราะมีนัยยะสำคัญกับงบ และถ้าแนวโน้ม Common Size เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ก็แปลว่ามีนัยยะสำคัญกับงบเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ ควรสังเกตเป็นพิเศษครับ

2. เรื่องสูตร Rate ที่ error มี 2 ประเด็นหลักๆครับ 
     2.1 ข้อมูลไม่สามารถคำนวณได้ เช่น ไม่มีข้อมูล หรือ เป็นข้อความ ไม่สามารถคำนวณได้
     2.2 ข้อมูลมีแล้ว แต่ไม่สามารถคำนวณได้เพราะ Range ตัวเลขไม่ support เหตุผลเกิดจากตัวเลขที่ใช้เทียบกันมีความห่างกันมากเกินไปจนเกิน Range ของตัวเลขใน Excel ที่สามารถรับได้ครับ วิธีแก้คือการเปลี่ยนจำนวนปี และข้อมูลให้มีความใกล้เคียงกันที่จะเปรียบเทียบกันได้แทนครับ

ส่วนเรื่องการแก้สูตร พี่อาจจะแนะนำให้ลองศึกษาสูตร Rate ของ Excel เพิ่มเติมดูเพื่อรายละเอียดนะครับ เดี๋ยวพี่่อธิบายเบื้องต้นดังนี้ก่อน

ในสูตร Rate เบสิค คือ Rate(nper,pmt,pv,[fv]) เป็นสูตรการคำนวณผลตอบแทนแบบทบต้น โดยที่

nper = จำนวนปีที่ต้องการคำนวณ ในสูตรของ template จึงนำ ปีล่าสุด - ปีในอดีตที่ต้องการคำนวณ 

pmt = Payment จำนวนเงินการผ่อนชำระต่องวด ซึ่งเราไม่ใช้ จึงพิมพ์ , ข้ามไป

pv = Present Value หรือในที่นี้มันคือต้นทุน หรือตัวเลขงวดแรกที่เราจะใช้คำนวณ (ตัวเลขในปีในอดีต) สำคัญมากต้องใส่เครื่องหมาย - ไว้ด้วย เนื่องจากสูตร Rate มองว่า เราจ่ายตัวเลขปีแรกออกไป แล้วรอดูว่าผลงานในปีท้ายๆจะเป็นอย่างไร

FV = Future Value หรือในที่นี้คือ ราคาในปัจจุบัน หรือตัวเลขในงวดล่าสุดที่จะใช้คำนวณ (ตัวเลขในปีปัจจุบัน)

ปล. เบื้องต้นพอดีมีเพื่อนเราส่งไฟล์มาด้วย พี่ลองแก้ไขแล้วส่งกลับไปให้ดูตัวอย่างนะครับ cpall มีกู้เงินมาในปี 2013 จึงต้องเลื่อนปีมาใช้ในปีนี้แทนครับ

3. ที่ถูกต้องจะต้องบวก "ค่าตอบแทนผู้บริหาร" เข้ามาด้วยครับ ถ้าไม่ได้บวกอาจจะลืมครับ >< 

4. สูตรที่คิดกันไว้น่าจะไม่สมบูรณ์ครับ คือพอมันไม่มีตัวเลขมันก็จะแทนเป็น " " หรือช่องว่าง ซึ่งหมายถึงเป็นข้อความเลยไม่สามารถนำไปคำนวณต่อได้ อาจจะต้องแก้เบื้องต้นด้วยการถ้าไม่มีค่าไหน ก็ให้ใส่ 0 แทน สูตรต่อเนื่องก็จะสามารถคำนวณได้ตามปกติครับ

5. น่าจะเป็นงบที่ใช้ครับ สูตรถูกต้องทุกอย่าง สิ่งที่แตกต่างกันคือ "Equity" ครับ ซึ่งใน Q3 อาจจะมีขาดทุนทำให้ Equity ลดลง พอตัวหารลด P/BV เลย shoot ครับ ในงบการเงินตัวเลขที่เราใช้เยอะๆคือ Equity แทน Earning ถึงแม้จะมีความนิ่งกว่ามาก แต่ก็จะมีความผันผวนในบางช่วงของปีได้เช่นกันครับ เช่น ความผันผวนหลักๆคือ การจ่ายเงินปันผล ซึ่งจ่ายเงินออกมาเยอะ และลดลงจาก Equity โดยตรง ครับ และการขาดทุนด้วยเช่นกัน

5.2 ส่วนเคสของ CPN จะมีความแตกต่างหน่อยตรงที่ พี่เลือกใช้จำนวนปีไม่ถึง 2008 ครับ ใช้ตั้งแต่ปี 2012 แทน เหตุผลเนื่องจากเหตุการณ์การเมือง (เผาห้าง CTW) เป็นเหตุการณ์ชั่วคราว ที่ต่อจากวิกฤต 2008 เลย ทำให้ค่าเฉลี่ย จะต่ำเกินความจริงไปมากครับ

This post was modified 3 years ago by Prapas Boonchuen

ReplyQuote
(@pongpisut-kaw)
Topic starter  

@prapas-boonchuen ขอบคุณครับผม

ลองแก้ P/BV เฉลี่ยของทั้ง CPN กับ CENTEL มาใช้ปี 2012-2020 แล้วได้ค่าใกล้เคียงขึ้นครับ แต่ยังห่างอยู่ 3-4%

รบกวนขอดูค่า Equity Attributable to Equity Holders of Parent ของปี 2020 หน่อยนะครับ (เซลล์ N451)

คาใจว่าทำไมมันยังต่างกันนิดหน่อย ส่งให้ในไลน์รุ่นก็ได้ครับ ขอบคุณครับ

This post was modified 3 years ago by Pongpisut Kaw

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam