Forum

Notifications
Clear all

สอบถาม วิธีคำนวนยอดขายของสาขาใหม่ จาก SSSG

(@pattaraluk-phupinalert)
Eminent Member
Topic starter  

สวัสดีครับอาจารย์ ขอรบกวนหน่อยครับ

ถ้าเราทราบยอดขายรวม จำนวนสาขา กับ SSSG เราสามารถหาได้รึเปล่าครับว่าสาขาที่เปิดมาใหม่มียอดขายเท่าไรครับ และคำนวนยังไง

Ex HL

23Q2 SSSG-2.8% มี42สาขา ยอดขาย 397 ล้าน

22Q2 SSSG +10.51% มี30สาขา ยอดขาย 361.8 ล้าน

วิธีคิดเอาแค่คร่าวๆก็ได้นะครับแค่ให้เห็น Performance ของสาขาใหม่ว่ายอดขายเท่าไร เพราะผมเข้าใจว่า HL ปิดสาขาไปด้วย คิดตรงๆเลยคงไม่ได้

เลยอยากทราบวิธีคำนวนของอาจารย์ครับ

ขอบคุณมากๆนะครับ

This topic was modified 8 months ago by Pattaraluk Phupinalert
This topic was modified 8 months ago by ANTadmin

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @pattaraluk-phupinalert

สวัสดีครับอาจารย์ ขอรบกวนหน่อยครับ

ถ้าเราทราบยอดขายรวม จำนวนสาขา กับ SSSG เราสามารถหาได้รึเปล่าครับว่าสาขาที่เปิดมาใหม่มียอดขายเท่าไรครับ และคำนวนยังไง

Ex HL

23Q2 SSSG-2.8% มี42สาขา ยอดขาย 397 ล้าน

22Q2 SSSG +10.51% มี30สาขา ยอดขาย 361.8 ล้าน

วิธีคิดเอาแค่คร่าวๆก็ได้นะครับแค่ให้เห็น Performance ของสาขาใหม่ว่ายอดขายเท่าไร เพราะผมเข้าใจว่า HL ปิดสาขาไปด้วย คิดตรงๆเลยคงไม่ได้

เลยอยากทราบวิธีคำนวนของอาจารย์ครับ

ขอบคุณมากๆนะครับ

ใช่ครับ ถ้าเรารู้ SSSG กับ TSSG ก็สามารถคำนวนแยกกันได้เลยครับ จับหักกันได้เลยครับ

แต่โดยปกติ การจะนับ SSSG จะต้องนับสาขาที่เปิดเต็มปีตั้งแต่ 1 ม.ค. - 31 ธ.ค. เท่านั้นนะครับ

ดังนั้นหากต้องการนับส่วนต่างจริงๆของ ปี 2023 ต้องนับสาขาของปี 2021 ครับ

ReplyQuote
(@pattaraluk-phupinalert)
Eminent Member
Topic starter  

@prapas-b88 ถ้าบริษัทเปิดสาขาทุกQ แล้ว SSSG นับสาขาที่เปิดเต็มปี "ดังนั้นหากต้องการนับส่วนต่างจริงๆของ ปี 2023 ต้องนับสาขาของปี 2021" แบบนี้ก็ไม่สามารถหายอดขายของสาขาใหม่จริงๆ ราย Q ได้เลยสินะครับ ถ้า บ ไม่ให้ TSSG มาด้วย

This post was modified 8 months ago 2 times by Pattaraluk Phupinalert

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @pattaraluk-phupinalert

@prapas-b88 ถ้าบริษัทเปิดสาขาทุกQ แล้ว SSSG นับสาขาที่เปิดเต็มปี "ดังนั้นหากต้องการนับส่วนต่างจริงๆของ ปี 2023 ต้องนับสาขาของปี 2021" แบบนี้ก็ไม่สามารถหายอดขายของสาขาใหม่จริงๆ ราย Q ได้เลยสินะครับ ถ้า บ ไม่ให้ TSSG มาด้วย

tssg จริงๆแล้วใกล้ตัวกว่าที่คิดนะครับ มันก็คือรายได้รวมทุกสาขาเติบโตนะครับ สาขาไหนที่อายุไม่ครบ 1 ปี ก็นับเป็น รายได้สาขาใหม่ทั้งหมดครับ

แต่แน่นอนว่าถ้าต้องการหาสาขาใหม่ๆที่เปิดปีนี้จริงๆก็ยากมากครับ 

แต่ในทางปฏิบัติผมว่าไม่ควรหานะครับ เหตุผลคือ ตอนเปิดร้านตอนแรกมันย่อมมียอดขายน้อยมากๆจนอาจไม่มีนัยยะสำคัญ ไม่น่าควรเอามาประเมินอะไรมากนัก

และมันจะละเอียดเกินไป ถ้าไม่สนิทกับ ir เค้าคงไม่ค่อยอยากบอกอ่ะครับ 

ต้องเข้าใจมุมมองบริษัทด้วยนะครับ เราถ้าเป็นคู่แข่งเค้า เราก็คงจะซื้อหุ้นแล้วมาถามข้อมูลสำคัญๆกับ ir นี่แหละครับ

และขอยืนยันว่าคู่แข่งนอกตลาดทุกคนทำแบบนี้นะครับ ถ้าผมเป็นผบห.ผมก็คงลำบากใจที่จะให้ข้อมูลที่ละเอียดมากๆแบบนั้นเหมือนกัน

เหตุผลที่นลท.รายใหญ่มักถามข้อมูลได้ลึกกว่ารายย่อย ผมว่าจริงๆแล้วเพราะเค้ามีตัวตนที่ชัดเจนแล้วส่วนนึงครับ ทำให้บริษัทไม่ต้องคอยกังวลว่าจะเป็นคู่แข่งมาล้วงความลับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam