Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเกี่ยวกับ การออมเงิน

(@z-cop)
Trusted Member
Topic starter  

คือน้องผมมีตังเก็บที่อยู่ในธนาคารออมทรัพย์อยู่ไม่มากประมาณ 100,000 บาท ครับ แต่เงินส่วนนั้นไม่มีเงินเข้าและไม่มีเงินออกมันไม่หมุนเวียนอ่ะครับ กะเก็บตายไว้เลยครับ เหตุผลที่ไม่มีเงินเข้าก็คือน้องผมยังเด็กยังไม่มีรายได้และรายจ่ายครับ คืออยากจะเอาเงินส่วนนั้นไปเก็บไว้ในที่ที่ไม่ใช่ธนาคารออมทรัพย์ครับ เพราะกลัวค่าเงินจะลดลงเรื่อยๆครับ เลยอยากถามอาจารย์ว่าเงินส่วนนี้ควรเอาไปพักเงินในกลุ่มหุ้นโตช้า หรือโตกลางดีครับ ขอบคุณมากครับ🙏🏻

This topic was modified 1 year ago by ANTadmin

(@Anonymous 65611)
Active Member

ขออนุญาตให้ความเห็นครับ อาจจะต้องลองถามน้องก่อนว่ารับความเสี่ยงได้มากแค่ไหน ถ้าต้องการรักษาเงินต้น 100% ผมว่าลองศึกษาเรื่องพันธบัตร ก็พอไหวนะครับ  ดอกเบี้ย 2-5% ต่อปี แต่ต้องเลือก bond ที่ระดับเครดิต BBB+ ขึ้นไปนะครับ

ReplyQuote
(@z-cop)

@pongsatorn-sukontavarin กองทุน ตราสารหนี้แบบนี้หรอครับ

ReplyQuote
(@Anonymous 65611)

@z-cop

ลงกับพวกหุ้นกู้ของบริษัทโดยตรงก็ได้ครับ ลองศึกษาดูใน  https://www.thaibma.or.th/    ครับ

์NOTE; post ก่อนหน้าผมต้องใช้คำว่าหุ้นกู้มากกว่าพันธบัตร เพราะ พันธบัตรออกโดยรัฐบาล ปกติดอกเบี้ยไม่ได้สูงขนาดนั้นครับ

ReplyQuote
(@z-cop)

@pongsatorn-sukontavarin ขอบคุณมากๆครับ

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

@pongsatorn-sukontavarin ขอบคุณสำหรับคำแนะนำเพื่อนๆด้วยนะครับ เป็นคำแนะนำที่ดีมากๆเลยครับ เห็นด้วยเลย 🙂

ผมให้ความเห็นเพิ่มเติมละกันนะครับ ผมเห็นด้วยนะครับถ้าเค้ารับความเสี่ยงได้ต่ำก็ลงทุนกับพวกหุ้นกู้ เกรดดีๆก็สบายใจครับ หรือถ้าอยากได้หุ้นจริงๆก็ต้องดูระยะเวลาครับ ถ้ากะถือยาวมากจริงๆไม่สนอะไรจริงๆ ผมก็คิดว่าหุ้นโตกลางแข็งแรงๆอย่าง cpall อะไรแบบนี้ก็ยังสบายใจ หรือหุ้นโตช้าอย่าง advanc, ttw ผมว่าก็ปลอดภัยสูงครับ (advanc ราคาขึ้นมาเยอะแล้วเหมือนกัน)

ReplyQuote
(@z-cop)

@prapas-b88 ถ้าผมเอาแข็งแกร่งกับโตช้ารวมกันในพอตจะดีไหมครับ โตช้ามันจะดึงพอตเกินไปไหมครับ

This post was modified 2 years ago by Z- Cop

ReplyQuote
(@Anonymous 65234)

สลากออกสินน่าสนใจมั้ยครับกรณีนี้ เผื่อฟลุ๊กครับ

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @sillawat-boonnam

สลากออกสินน่าสนใจมั้ยครับกรณีนี้ เผื่อฟลุ๊กครับ

ก็น่าสนใจนะครับ ถ้าเรารับกับผลตอบแทน 2% ต่อปีได้ ในกรณีที่ไม่ถูกรางวัลใหญ่ครับ 😉

ReplyQuote
(@Anonymous 50455)

ลองศึกษาเพิ่มดูครับอาจเป็นรูปภาพของ ข้อความ

This post was modified 2 years ago by

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam