Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเกี่ยวกับ คำนวณ P/BV

(@hoykhong)
Active Member
Topic starter  

ทำไมผมคำนวน p/bv mos ของ centel ไม่เท่ากับอาจารย์ครับผมกดตรงไหนผิดมั้ยครับ

This topic was modified 1 year ago by ANTadmin

(@hoykhong)

สวัสดีครับ ผม เอ รุ่น12

อาจารย์ครับผมลองไล่ดูแล้วยังไม่เจอจุดผิดเลยครับ รบกวนอาจารย์ตรวจสอบให้อีกทีครับผม ได้ p/bv mos 39% เลยครับ

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @hoykhong

สวัสดีครับ ผม เอ รุ่น12

อาจารย์ครับผมลองไล่ดูแล้วยังไม่เจอจุดผิดเลยครับ รบกวนอาจารย์ตรวจสอบให้อีกทีครับผม ได้ p/bv mos 39% เลยครับ

อ้อ คือผมมีการปรับแก้เนื่องจาก Centel มีการเปลี่ยนมาตรฐานบัญชีทำให้ Equity มีการเพิ่มขึ้นอย่างมากประมาณ 9 พันล้านบาทครับ ทำให้การคำนวณ MOS ไม่สามารถทำได้ครับ ดังนั้นวิธีการแก้ไขคือการโยกตัวหารของ P/BV ในปี 2021 ไปเป็น BV ปี 2019 ก่อนเกิดวิกฤตแทนก็จะได้ผลลัพธ์ที่ดีกว่าครับ

ปล. ผมมีทำคลิปอธิบายไว้ใน member group ด้วยนะครับ ตอนไตรมาส 2 ครับ

ReplyQuote
(@hoykhong)

@prapas-b88 ขอบคุณมากครับ :)))

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam