Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเกี่ยวกับ การวิเคราะห์ธุรกิจ

(@z-cop)
Trusted Member
Topic starter  

อาจารย์วิเคราะห์มองธุรกิจอย่างไร ถึงจะมองเห็น 10 ปีข้างหน้าแน่ๆ ถือยาวได้ 10 ปีข้างหน้าแน่ๆ เช่น tqm อะไรแบบนี้ครับ มองขาดยังไงให้มั่นใจครับ แบบไม่มองแค่ 5 ปีนะครับ เอามองขาด 10 ปีเลยอ่ะครับ คาดการอย่างไรครับ ติดตามอย่างไรครับ แบบวิเคราะห์ แรงทั้ง 5 เรียบร้อยแล้วเราจะวิเคราะห์ยังไงต่อให้รู้ว่า ถือยาว 10 ปีได้แน่นอนครับ 

This topic was modified 1 year ago by ANTadmin

(@z-cop)
Trusted Member
Topic starter  

แบบวิเคราะห์แรงทั้ง 5 ว่าดี แล้วอ่ะครับ จะมองยังไงต่อว่า 10 ปีแน่ๆครับ

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

@z-cop

เรื่องมองอนาคตไกลๆ ผมว่าเป็นเรื่องความเข้าใจในอุตสาหกรรมด้วยครับ ว่าลักษณะอุตสาหกรรมเป็นอย่างไร

คิดเร็วๆมีปัจจัยประมาณนี้ครับ

1. DCA (Durable Competitive Advantage) ต้องมีความสามารถในการแข่งขันกับคู่แข่งอย่างยั่งยืน (5-Forces)

2. Market Size ต้องใหญ่พอสมควร เพื่อโอกาสในการเติบโตได้อีกเยอะ

3. Market Share ต้องน้อย เพราะยังมีโอกาสเพิ่มได้อีกมาก

4. Market Growth ต้องมีพอประมาณ เพื่อช่วยให้บริษัทไม่ต้องเหนื่อยมากเกินไป

5. สินค้าจำเป็นต่อการดำรงชีวิต เพราะถ้าเป็นแฟชั่น 4 ข้อที่ผ่านมาไม่มีประโยชน์เลยครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam