Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเกี่ยวกับ "กระแสเงินสดอิสระ vs "เงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสดเพิ่มขึ้น (ลดลง)"

ANTadmin
(@antadmin)
Trusted Member Admin
Topic starter  

> สัญชัย รุ่น29 

สวัสดีครับอาจารย์

ผมมีข้อสงสัยเกี่ยวกับ Free Cash Flow (กระแสเงินสดอิสระ) อยากขอคำแนะนำจากอาจารย์ครับ

จากที่หาข้อมูลใน Internet มา เข้าใจว่ามีวิธีการคิดหลายแบบ
แต่วิธีที่ตรงกับตัวอย่างการบันทึกงบที่ผมมีอยู่คือ ใช้ CFO – เงินลงทุนในสินทรัพย์ถาวร (Fix Asset)

ในงบกระแสเงินสด หลังจาก CFO+CFI+CFF แล้ว จะได้เป็น เงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสดเพิ่มขึ้น (ลดลง)
เมื่อนำมารวมกับเงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสด ณ วันต้นปี ก็จได้เป็น เงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสด ณ วันสิ้นปี

ประเด็นที่อยากขอคำแนะนำจากอาจารย์คือ
1) “Free Cash Flow” ตัวเลขอาจจะเป็นบวก แต่ “เงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสดเพิ่มขึ้น (ลดลง)” อาจจะเป็นลบ
เนื่องจากตัวเลข Free Cash Flow เกิดจาก CFO - เงินลงทุนในสินทรัพย์ถาวร (Fix Asset) แค่นั้น ไม่ครอบคลุมทุกรายการใน CFI และ CFF ถูกไหมครับ
2) ในทางธุรกิจ หมายความว่า เมื่อกิจการรู้ตัวเลข Free Cash Flow แล้ว จึงทำให้ตัดสินใจได้ว่าควรจะกู้เงิน (CFF) เพิ่มหรือไม่ ใช่ไหมครับ
3) เราควรพิจารณาสถานะการเงินจาก “เงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสดเพิ่มขึ้น (ลดลง)” หรือ “เงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสด ณ วันสิ้นปี” มากกว่าตัวเลข “Free Cash Flow” เนื่องจากเป็นจำนวนเงินที่จบกิจกรรมต่างๆแล้ว ใช่หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @antadmin

> สัญชัย รุ่น29 

สวัสดีครับอาจารย์

ผมมีข้อสงสัยเกี่ยวกับ Free Cash Flow (กระแสเงินสดอิสระ) อยากขอคำแนะนำจากอาจารย์ครับ

จากที่หาข้อมูลใน Internet มา เข้าใจว่ามีวิธีการคิดหลายแบบ
แต่วิธีที่ตรงกับตัวอย่างการบันทึกงบที่ผมมีอยู่คือ ใช้ CFO – เงินลงทุนในสินทรัพย์ถาวร (Fix Asset)

ในงบกระแสเงินสด หลังจาก CFO+CFI+CFF แล้ว จะได้เป็น เงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสดเพิ่มขึ้น (ลดลง)
เมื่อนำมารวมกับเงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสด ณ วันต้นปี ก็จได้เป็น เงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสด ณ วันสิ้นปี

ประเด็นที่อยากขอคำแนะนำจากอาจารย์คือ
1) “Free Cash Flow” ตัวเลขอาจจะเป็นบวก แต่ “เงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสดเพิ่มขึ้น (ลดลง)” อาจจะเป็นลบ
เนื่องจากตัวเลข Free Cash Flow เกิดจาก CFO - เงินลงทุนในสินทรัพย์ถาวร (Fix Asset) แค่นั้น ไม่ครอบคลุมทุกรายการใน CFI และ CFF ถูกไหมครับ
2) ในทางธุรกิจ หมายความว่า เมื่อกิจการรู้ตัวเลข Free Cash Flow แล้ว จึงทำให้ตัดสินใจได้ว่าควรจะกู้เงิน (CFF) เพิ่มหรือไม่ ใช่ไหมครับ
3) เราควรพิจารณาสถานะการเงินจาก “เงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสดเพิ่มขึ้น (ลดลง)” หรือ “เงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสด ณ วันสิ้นปี” มากกว่าตัวเลข “Free Cash Flow” เนื่องจากเป็นจำนวนเงินที่จบกิจกรรมต่างๆแล้ว ใช่หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

1. ถูกต้องครับ มันไม่ได้เกี่ยวข้องกันครับ

2. ไม่ใช่ครับ การรู้ Free Cash Flow แปลว่ารู้ว่าบริษัทจะได้กระแสเงินสดอิสระ ซึ่ง "ไม่จำเป็น" ต้องใช้ในการดำเนินธุรกิจแล้ว จะนำไปใช้ทำอะไรก็ได้ เช่น จ่ายปันผลให้ผู้ถือหุ้น ครับ นับเป็นผลตอบแทนในรูปแบบเงินสดจริงๆที่เจ้าของจะได้รับครับ ซึ่งมีความสำคัญมากในการประเมินมูลค่าหุ้นด้วยวิธีการคิดลดเงินสด หรือ DCF ครับ

3. ผมคิดว่าเงินสดที่เพิ่มขึ้น หรือลดลงไม่สำคัญเท่าไหร่ครับ Free Cash Flow สำคัญกว่ามากๆครับ เพราะมันคือผลตอบแทนที่แท้จริงที่เจ้าของจะได้รับกลับไปจากการลงทุนครับ

ReplyQuote
(@mr-lc-ucp)
Trusted Member

@prapas-b88 

รบกวนถามเพิ่มเติมหน่อยนะครับ คือ ผมยังไม่ค่อยเข้าใจครับอาจารย์

ถ้า CFO 100 – Fix Asset 10 Free Cash Flow = 90

ดังนั้น กระแสเงินสดอิสระ ซึ่ง "ไม่จำเป็น" ต้องใช้ในการดำเนินธุรกิจแล้ว จะนำไปใช้ทำอะไรก็ได้ ก็ควรจะเป็น 90 ใช่ไหมครับ

แต่ Fix Asset เป็นแค่ส่วนหนึ่งในงบ CFI และยังมี CFF อีก

สุดท้ายแล้ว Free Cash Flow อาจไม่ใช่จำนวนที่เหลือจริงๆหรือเปล่าครับ

ผมยกตัวอย่าง งบ COM7 Q4 ปี 65 นะครับ
Free Cash Flow = 1,644 – 493 = 1,151 ล้าน (CFO -  Fix Asset)

ดังนั้น เงินสดอิสระ ที่จะนำไปใช้อะไรก็ได้ ก็ควรจะเป็น 1,151 ล้าน ใช่ไหมครับ

แต่ ยอดเงิน 1,151 ล้าน ก็ยังถูกนำไปหักลบกับรายการอื่นๆ ใน CFI & CFF ต่อ จนสุดท้ายเหลือเป็น
ยอดเงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสดเพิ่มขึ้น (ลดลง) -327 ล้าน ตามที่แสดงใดงบกระแสเงินสด

ถ้าแบบนี้ก็น่าจะหมายความว่าไม่มีเงินเหลือแล้วหรือเปล่าครับ (ไม่นับเงินต้นงวดเดิมที่มีอยู่นะครับ)

รบกวนอาจารย์ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

@mr-lc-ucp เดี๋ยวโทร.คุยน่าจะเคลียร์กว่าครับ 55+

ReplyQuote
(@mr-lc-ucp)
Trusted Member

@prapas-b88 ขอบคุณมากครับอาจารย์ เข้าใจแล้วครับ 🙂

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam