Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเกี่ยวกับ DOHOME ชำระหนี้ระยะสั้นทันได้อย่างไร?

ANTadmin
(@antadmin)
Trusted Member Admin
Topic starter  

(สัญชัย นพธรรมธร รุ่น29) สวัสดีครับอาจารย์

ผมมีข้อสงสัยเกี่ยวกับการชำระหนี้ระยะสั้นของ DOHOME อยากรบกวนสอบถามอาจารย์ครับ

DOHOME มีหนี้สินหมุนเวียนมากถึง 15,951 ล้าน (As of Q3/65) (คิดเป็น 49% ของสินทรัพย์รวม)
ในขณะที่มีเงินสดแค่ 146 ล้าน (0.4%)
กำไรขั้นต้นทั้งปี ก็น่าจะแถวๆประมาณ 4,000 - 5,000 ล้าน
ผมคำนวน Current Ratio ได้ 1 เท่า แต่ Quick Ratio เหลือแค่ 0.1 เท่า

ผมสงสัยว่าบริษัทชำระหนี้ระยะสั้นทันได้อย่างไร หรือบริษัทใช้วิธีหมุนเงิน โดยกู้เงินใหม่มาชำระหนี้เก่าอยู่ครับ
(ประกอบกับเห็นว่าตัวเลขเงินเบิกเกินบัญชีและเงินกู้ยืนระยะสั้นจากสถาบันการเงินเพิ่มขึ้นเรื่อยๆไม่ลดลงเลยครับ)

ขอบคุณครับ

*ฝากโพส เนื่องจากโพสไม่ได้

This topic was modified 1 year ago by ANTadmin

(@mr-lc-ucp)
Trusted Member

ขอบคุณคุณแอ๊นท์ที่ช่วย post ให้ครับ

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @antadmin

(สัญชัย นพธรรมธร รุ่น29) สวัสดีครับอาจารย์

ผมมีข้อสงสัยเกี่ยวกับการชำระหนี้ระยะสั้นของ DOHOME อยากรบกวนสอบถามอาจารย์ครับ

DOHOME มีหนี้สินหมุนเวียนมากถึง 15,951 ล้าน (As of Q3/65) (คิดเป็น 49% ของสินทรัพย์รวม)
ในขณะที่มีเงินสดแค่ 146 ล้าน (0.4%)
กำไรขั้นต้นทั้งปี ก็น่าจะแถวๆประมาณ 4,000 - 5,000 ล้าน
ผมคำนวน Current Ratio ได้ 1 เท่า แต่ Quick Ratio เหลือแค่ 0.1 เท่า

ผมสงสัยว่าบริษัทชำระหนี้ระยะสั้นทันได้อย่างไร หรือบริษัทใช้วิธีหมุนเงิน โดยกู้เงินใหม่มาชำระหนี้เก่าอยู่ครับ
(ประกอบกับเห็นว่าตัวเลขเงินเบิกเกินบัญชีและเงินกู้ยืนระยะสั้นจากสถาบันการเงินเพิ่มขึ้นเรื่อยๆไม่ลดลงเลยครับ)

ขอบคุณครับ

*ฝากโพส เนื่องจากโพสไม่ได้

เป็นคำถามที่ดีมากครับอู๋ 🙂

เรื่องนี้พี่เองก็แปลกใจมากๆครับ แต่สังเกตจากงบการเงินย้อนหลังแม้แต่ตอนก่อนเข้าตลาด ก็เป็นแบบนี้อยู่แล้ว

พอไปดูงบของ GLOBAL ก็เป็นแบบนี้เหมือนกันเป๊ะเลยครับ 

เลยเข้าใจว่าน่าจะเป็นธรรมชาติของอุตสาหกรรมครับ เพราะขนาด global ที่อยู่ใน mature state แล้วก็ยังมีอัตราส่วนแบบนี้อยู่เลย

แปลว่า เค้ามั่นใจมากๆว่าจะสามารถขายสินค้าได้ทันนำเงินมาชำระหนี้ระยะสั้นแน่ๆ

แต่ความเห็นส่วนตัวก็คิดว่าก็แอบเสี่ยงอยู่ครับ เคยถามเค้าดูไม่ค่อยกังวล 

ReplyQuote
(@mr-lc-ucp)
Trusted Member

@prapas-b88 ขอบคุณอาจารย์มากครับ 🙂

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam