Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเกี่ยวกับ File Valuation ครับ

pop
 pop
(@pop)
Trusted Member
Topic starter  

สวัสดีครับอาจารย์ ผมคุณป๊อป กลับมาแล้วครับ หลังจากหายไป 2 ปี
เพิ่งสมัครเรียนซ้ำไป เริ่มเรียน พ.ค. นี้ และเพิ่งสมัครเข้ากลุ่มไป ซื้อสมาชิก 1 ปี ครับ

เข้าไป Load File Valuation ล่าสุด มาดู งงไปเลยครับ ดูไม่รู้เรื่องครับ 555 
หุ้นหายไปหมดเลย  เหลืออยู่ 137 ตัว พอ Filter P/BV MOS เหลืออยู่แค่ไม่กี่ตัว

เข้าไปอ่านรายละเอียดในโพสต์ คำแนะนำ การใช้ไฟล์ Valuation 
เห็นอาจารย์เขียนว่า ให้ดูค่า Fair P/E และ ดูค่า FWD P/E MOS  ก็เลยงงๆ ครับ ไม่เหมือนที่เคยเรียน
ไม่ทราบว่า ผมต้องกลับไปตั้งหลักที่ตรงไหนครับ? รบกวนอาจารย์ด้วยนะครับ

และอีกเรื่องหนึ่งครับ ตอนนี้ Port ผม +13% (จากที่ทิ้งไว้เฉยๆ เลย 2 ปี) 
ถ้าไม่เป็นการรบกวน อยากทราบว่าควรจะขายตัวไหนทิ้ง ถือตัวไหนไว้ต่อ ไม่ทราบว่าอาจารย์พอจะแนะนำได้ไหมครับ?

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @pop

สวัสดีครับอาจารย์ ผมคุณป๊อป กลับมาแล้วครับ หลังจากหายไป 2 ปี
เพิ่งสมัครเรียนซ้ำไป เริ่มเรียน พ.ค. นี้ และเพิ่งสมัครเข้ากลุ่มไป ซื้อสมาชิก 1 ปี ครับ

เข้าไป Load File Valuation ล่าสุด มาดู งงไปเลยครับ ดูไม่รู้เรื่องครับ 555 
หุ้นหายไปหมดเลย  เหลืออยู่ 137 ตัว พอ Filter P/BV MOS เหลืออยู่แค่ไม่กี่ตัว

เข้าไปอ่านรายละเอียดในโพสต์ คำแนะนำ การใช้ไฟล์ Valuation 
เห็นอาจารย์เขียนว่า ให้ดูค่า Fair P/E และ ดูค่า FWD P/E MOS  ก็เลยงงๆ ครับ ไม่เหมือนที่เคยเรียน
ไม่ทราบว่า ผมต้องกลับไปตั้งหลักที่ตรงไหนครับ? รบกวนอาจารย์ด้วยนะครับ

และอีกเรื่องหนึ่งครับ ตอนนี้ Port ผม +13% (จากที่ทิ้งไว้เฉยๆ เลย 2 ปี) 
ถ้าไม่เป็นการรบกวน อยากทราบว่าควรจะขายตัวไหนทิ้ง ถือตัวไหนไว้ต่อ ไม่ทราบว่าอาจารย์พอจะแนะนำได้ไหมครับ?

55+ ยุคที่คุณป็อปเรียนเป็นหลังจาก covid ไม่นาน การใช้ p/bv มันยังใช้ได้อยู่ครับ เลยสอนวิธีนั้นเป็นหลัก

แต่ถ้าพอจำได้ ผมจะบอกไว้อยู่บ้างครับ ว่าหลังจากวิกฤติ การลงทุนจะยากขึ้น การใช้ p/bv จะหาหุ้นเจอน้อยลงมาก

และต้องใช้ P/E ในการเประเมินเท่านั้น และต้องหาข้อมูลในอนาคตเพื่อความแม่นยำเท่านั้น

ดังนั้นรุ่นหลังๆผมจึงมีการเปลี่ยนแปลงวิธีการสอนไปมากเลยครับ เพื่อให้เหมาะสมกับปัจจุบันมากขึ้นครับ 🙂

เรื่องพอร์ต ยินดีครับ คุณป็อปทักมาในไลน์น่าจะดีกว่าครับ 😉 ถามน้องแอ๊นได้นะครับ 

ReplyQuote
pop
 pop
(@pop)

@prapas-b88 ขอบคุณมากครับอาจารย์
จำได้ครับ ใน Live ช่วงที่ดูหลังๆ อาจารย์เริ่มพูดถึง P/E บ้างแล้ว 
เดี๋ยวผมเรียนซ้ำช่วงเดือน พ.ค. จะได้เรียน แนวทางในปัจจุบัน

เรื่องพอร์ต ขอบคุณอาจารย์มากครับ เดี๋ยวผมสอบถามคุณแอ๊นว่าจะส่งข้อมูลให้อาจารย์ดูได้อย่างไร

ขอบคุณอาจารย์มากครับ แล้วพบกันในคลาสนะครับ

ReplyQuote
pop
 pop
(@pop)

รบกวนขอสอบถามอาจารย์เพิ่มเติมเกี่ยวกับ File Valuation ครับ
ตอนนี้ผมเริ่มทำการบ้านโดยการวิเคราะห์หุ้นรายตัว และนำค่าที่วิเคราะห์ได้ไปเปรียบเทียบกับ File Valuation ของอาจารย์

มาถึงตรงนี้เลยอยากสอบถามอาจารย์ว่า FWD P/E ใน File ของอาจารย์ อาจารย์ใช้ EPS ในอนาคตใช่ไหมครับ? (ซึ่งน่าจะใช่)
โดยอาจารย์ใช้ EPS ที่คาดการณ์ล่วงหน้าในอีกกี่ปีข้างหน้าครับ 1 ปี 2 ปี หรือ 3 ปี ครับ

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @pop

รบกวนขอสอบถามอาจารย์เพิ่มเติมเกี่ยวกับ File Valuation ครับ
ตอนนี้ผมเริ่มทำการบ้านโดยการวิเคราะห์หุ้นรายตัว และนำค่าที่วิเคราะห์ได้ไปเปรียบเทียบกับ File Valuation ของอาจารย์

มาถึงตรงนี้เลยอยากสอบถามอาจารย์ว่า FWD P/E ใน File ของอาจารย์ อาจารย์ใช้ EPS ในอนาคตใช่ไหมครับ? (ซึ่งน่าจะใช่)
โดยอาจารย์ใช้ EPS ที่คาดการณ์ล่วงหน้าในอีกกี่ปีข้างหน้าครับ 1 ปี 2 ปี หรือ 3 ปี ครับ

ใช่ครับ FWD P/E = P ปัจจุบัน / Forward Earning (FWD EPS) ครับ

FWD P/E จะใช้ Forward Earning ล่วงหน้า 1 ปีครับ

แต่การทำ 3 ปีเพื่อคำนวณ Expected Return ครับ เพื่อตรวจสอบว่าผลตอบแทนคาดหวังตรงเป้าหมายการลงทุนของเรารึเปล่าครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam