Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเรื่องการคำนวนหา p/b mos ครับ หุ้นบางตัวที่เพิ่งเข้าตลาดจะให้ตาราง template คำนวนหาแบบไหนครับ

สฐีรณัฐ ลาภไกวัล
(@sathiranat1977)
Active Member
Topic starter  

ยกตัวอย่าง หุ้น IMH ซึ่งมีข้อมูล 4 ปี เองครับ คำนวนตามสูตรแล้ว mos ไม่มีผลลัพธ์ ต้องทำอย่างไร ในการประเมินหา mos ครับ

ขอบคุณครับ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @sathiranat1977

ยกตัวอย่าง หุ้น IMH ซึ่งมีข้อมูล 4 ปี เองครับ คำนวนตามสูตรแล้ว mos ไม่มีผลลัพธ์ ต้องทำอย่างไร ในการประเมินหา mos ครับ

ขอบคุณครับ

ตอนเลือกจำนวนปี อาจจะต้องเลือกย้อนหลังเป็น 2 ปี (2021-2 = นับข้อมูลย้อนไปถึงปี 2019) ซึ่งมันถึงจะคำนวณได้นะครับ

ข้อมูลน้อยปีแบบนี้ไม่ควรใช้ p/bv mos อยู่แล้วนะครับ หุ้นที่เข้ามาใหม่ๆแบบนี้ ไม่เหมาะกับมือใหม่เลยครับ เครื่องมือนี้จริงๆเหมาะกับหุ้นที่เข้าตลาดมานานมากๆ อย่างน้อย 5-6 ปีขึ้นไปครับ 

อย่าง IMH ควรต้องประเมินแบบ Forward P/E เป็นหลักครับ

ปล. ส่ง excel แนบมาก็ได้นะครับ

ReplyQuote

ได้ครับ รบกวนอาจารย์ช่วยดูด้วยครับ

การ หา FV P/E เดี่ยวผมไปลองดูคลิปเก่าอาจารย์มีสอนไว้ครับ

ขอบคุณมากครับ

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @sathiranat1977

ได้ครับ รบกวนอาจารย์ช่วยดูด้วยครับ

การ หา FV P/E เดี่ยวผมไปลองดูคลิปเก่าอาจารย์มีสอนไว้ครับ

ขอบคุณมากครับ

เนี่ยครับ พอแก้จำนวนปีเป็น 2 ปีแล้ว ตัว mos จะขึ้นแล้วครับ แต่อย่างที่บอกนะครับว่าจำนวนปีน้อยเกินไปก็ไม่สามารถดูค่าได้อยู่ดีครับ เพียงแต่ชี้ให้เห็นการแก้ไขข้อมูลเท่านั้นครับ

ReplyQuote

ขอบคุณครับ จะได้รู้ว่าสามารถแก้ไขปีลดลงได้ 

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam