Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเรื่องการใช้งาน Template หลังดูคลิป

pop
 pop
(@pop)
Trusted Member
Topic starter  

ผมป็อป วีระรัตน์ รุ่น 5 ครับ (Log-in ด้วยบัญชีใหม่ อันเก่าไม่รู้ทำไมใช้ไม่ได้)
มีข้อสงสัยหลังจากดูคลิปสอนทำ Template ในกลุ่ม Facebook ครับอาจารย์

1. เราไม่จำเป็นต้อง Load งบการเงินจากจาก Set Smart ก่อนปี 2008 ใช่ไหมครับ? (จะโหลดทั้งทีก็โหลดมา 20-30 ปีย้อนหลังไปเลย จะได้ทำทีเดียว ถ้าไม่ได้ใช้ก็ค่อยลบทิ้ง)

2. โดยปกติ เวลาหาค่าเฉลี่ยของ ก่อนที่จะเอาไปหา MOS ให้เริ่มตั้งแต่ปี 2008-2020 เลยใช่ไหมครับ? (ยกเว้นบางตัวที่อาจารย์าสอน เช่น CPN, CENTEL ฯลฯ ที่ต้องตัดบางปีออกไป)

3. มีโอกาสที่เราต้องหาค่าเฉลี่ยโดยไม่ได้เริ่มจากปี 2008 ด้วยใช่ไหมครับ? จำได้ว่าต้องดูที่พื้นฐานธุรกิจเดียวกันเวลาหาค่าเฉลี่ย อาจารย์ช่วยยกตัวอย่างหุ้นที่ไม่ได้เริ่มหาค่าเฉลี่ยนตั้งแต่ปี 2008 ให้ด้วยได้ไหทครับ?

4. และถ้ามีปี 2021 ก็เริ่มหาค่าเฉลี่ยจาก 2008-2021 ใช่ไหมครับ?

5. จากที่อาจารย์สอนใน Class ให้ดู MOS ทั้งหมด 3 ตัว P/BV MOS, P/E MOS, EV/EBITDA MOS (และ PEG ไว้ดูหุ้นเติบโต) โดยง่ายที่สุดและปลอดภัยที่สุดก็ให้ดูที่ P/BV MOS แต่ใน Template มีตัวเลขเพิ่มเข้ามาซึ่งไม่เข้าใจดังนี้
5.1 ช่อง CONSENSUS (ไม่ทราบว่าคืออะไร? ตัวเลขมาจากไหน? ใช้งานอย่างไร?)
5.2 P/S MOS (ไม่ทราบว่าคืออะไร? ตัวเลขมาจากไหน? ใช้งานอย่างไร?)
5.3 CONSENSUS MOS (ไม่ทราบว่าคืออะไร? ตัวเลขมาจากไหน? ใช้งานอย่างไร?)
5.4 AVERAGE MOS (ดูในสูตร คือเอา 5 ตัวบนมาหาค่าเฉลี่ย แต่ไม่ทราบว่าจะอ่านค่าอย่างไร?)

6. เห็นเพื่อนๆ ในกลุ่ม ใน Live พูดถึง CONSENSUS กัน ไม่ทราบว่าคืออะไร หาตัวเลขจากไหน มีประโยชน์อย่างไร

7. P/BV MOS คือตัวที่สำคัญที่สุดใช่ไหมครับ?

8. ตอนนี้เริ่มลงทุนแล้ว เข้าเดือนที่ 2 ในพอร์ตมี SNC, DCC, CPN, CENTEL, SCCC, CPALL, ADVANC ตอนนี้เกิดปัญหา เมื่อต้องการเติมเงินเข้าไปในพอร์ตเป็นรายเดือน แต่หุ้นที่ถือ MOS เหลือน้อย ควรทำอย่างไรดีครับ? ควรเริ่มหาหุ้นตัวใหม่ที่ MOS เยอะกว่าใช่ไหมครับ? (คาดหวังผลตอบแทน 15%/ปี ครับ)

9. อาจารย์สอนว่าถ้าจะซื้อถั๋ว ราคาต้องลงมา 20% และซื้อในปริมาณหุ้นใกล้เคียงกับที่ถืออยู่ แบบนี้คนละกรณีกับคำถามข้อ 8 ใช่ไหมครับ?

ต้องขออภัยที่ถามเยอะนะครับอาจารย์ ลองไล่ Serach แล้ว ไม่เห็นคำถามเหล่านี้ในฟอรั่ม (หรือหาไม่เจอก็ไม่รู้ครับ 555)

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

@pop

1. คือการโหลดงบนานกว่า 2008 ก็ทำได้ครับ แต่การเปรียบเทียบจะเริ่มมีประโยชน์ลดลงมากครับ เพราะธุรกิจผ่านไป เกิน 10 ปี ปัจจัยสิ่งแวดล้อมมักเปลี่ยนไปมากเกินไปแล้วครับ การดูถึงปี 2008 หัวใจคือต้องการให้เราเห็นสภาพธุรกิจในกรอบวัฏจักรเศรษฐกิจครับ เพื่อให้เห็นว่าธุรกิจที่เราสนใจนั้น เป็นประเภทไหนกันแน่ เค้าผ่านวิกฤตมาในสภาพไหน อีกประเด็นคือ ถ้าจะเอาข้อมูลไปแปะใน excel template จะทำให้ข้อมูลมากเกินไปและไฟล์จะช้าลงมากอย่างเห็นได้ชัดเมื่อทำปริมาณหุ้นเพิ่มขึ้นครับ แต่ถ้าอยากได้จริงๆ จะเก็บเป็นไฟล์ไว้ก็ได้นะครับ แต่ประโยชน์อาจไม่ได้เยอะมากนักครับ

2. ใช่ครับ เบื้องต้นเราหาตั้งแต่ปี 2008 เลยครับ แต่เราต้องทบทวนพื้นฐานอย่างลึกซึ้งครับว่ามีเหตุการณ์ผิดปกติ ที่อาจรบกวนงบการเงินอย่างผิดปกติ เช่น cpn, centel ก็ต้องตัดออก และหรือ บางกิจการที่พฐ.เปลี่ยนไปมาก เราย่อมต้องตัดปีที่มีพฐ.กิจการเดิมออกครับ

3. sccc เป็นต้นครับ sccc มีการซื้อกิจการในต่างประเทศมาในปี 2017 ซึ่งพฐ.เปลี่ยนไปมากๆ เนื่องจากรง.ในตปท.นั้นมีประสิทธิภาพแย่กว่ารง.ในไทยมาก ซึ่งทำให้ผลประกอบการนั้นแย่ลงครับ เราก็ควรใช้ปี 2017 แทน 2008 ครับ

4. ใช่ครับ

5.1 concensus เป็น option เสริมครับ คือผมเอาตัวเลขมาจาก IAA Consesus หรือ สมาคมนักวิเคราะห์ ที่เค้าจะทำราคาหุ้นแต่ละตัวเอาไว้ครับ หาได้จากเว็บ www.settrade.com และค้นหาชื่อหุ้นแต่ละตัวครับ

5.2 P/S คือ Price / Sales หรือ ราคาต่อยอดขายครับ ณ ตอนนี้คือไม่มีทฤษฎีสอนในไทยครับ แต่ตลาดเมกา ตอนนี้เค้าโยน p/e, p/bv, ev/ebitda ทิ้งกันไปหมดแล้วครับ (ตลาดมีประสิทธิภาพสูงมาก) และใช้ p/s แทนครับ เป็นการเปรียบเทียบราคากับยอดขายแทนกำไรครับ

5.3 ส่วนหลักการหา mos ก็คล้ายๆกับ mos ประเภทอื่นครับ ให้นำ (เลข concensus - ราคาปัจจุบัน)/เลข concensus ครับ

5.4 avg. mos นั้น จริงๆเอาไว้ดูสัญญาณภาพรวมของ mos แต่ละตัวครับ ว่าในบางกรณีเนี่ย mos ทุกตัวมีส่วนลดหมดเลย สัญญาณแบบนี้จะดีมากๆครับ และมักจะมีความปลอดภัยขั้นสุงสุดครับ คล้ายๆกับว่าสัญญาณความถูกแสดงออกมาทุกเครื่องมือนั่นเองครับ

6. ก็เป็นตัวเลขอ้างอิง ค่าเฉลี่ยของราคาเหมาะสมที่นักวิเคราะห์แต่ละ broker เค้าประเมินไว้ครับ ก็เอาไว้เป็นตัวอ้างอิงเท่านั้นครับ ไม่ได้ยึดติดอะไรครับ

7. ความจริงแล้ว หุ้นแต่ละประเภท ควรใช้เครื่องมือที่เหมาะสมแตกต่างกันไปครับ แต่เรื่องนี้ยากมากสำหรับนักลงทุนมือใหม่ครับ แต่ผมค้นพบ p/bv โดยบังเอิญว่าเป็น indicator ที่ conservative มากๆ และครอบจักรวาลครับ คือใช้เครื่องมือตัวนี้ตัวเดียว ทดแทนเครื่องมือตัวอื่นๆได้หมดเลยครับ เพียงแต่ความแม่นยำอาจจะลดลงบ้าง แต่การันตีการใช้ได้กับหุ้นทุกตัว และปลอดภัยสูง ลงทุนยังไงก็ปลอดภัยและกำไรครับ

8. ใช่ครับ อาจจะมีปริมาณหุ้นเพิ่มขึ้นเรื่อยๆครับ ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรกับผลตอบแทน แต่จะมีปัญหาในการหาหุ้นแทน แต่ในเมื่อมันเป็นข้อจำกัดของเราที่เราเติมเงินทุกเดือนครับ เป็นปัญหาปกติครับ ผมก็เป็นแบบเดียวกัน แต่ก็ไม่ได้เดือดร้อนอะไรเพราะผมเป็นนักลงทุนเต็มเวลา หาหุ้นทุกวันอยู่แล้วครับ

9. ราคาลงมา 20% แล้วซื้อถัว ถูกต้องครับ แต่ซื้อในปริมาณหุ้นเดิมที่ถืออยู่ อันนี้ไม่ถูกต้องครับ ผมแนะนำว่าควรซื้อด้วยจำนวนเงินเท่าเดิมครับ จะได้หุ้นเพิ่มขึ้น และทำให้ต้นทุนลดลงมามากกว่า 12% ครับ ซึ่งมากเพียงพอที่จะเพิ่มผลตอบแทนในระยะยาวครับ และใช่ครับ คนละกรณีกันกับข้อ 8 ครับ 😉

ไม่ต้องกังวลเรื่องคำถามเลยครับ ผมยินดีตอบทุกคำถามครับ (ถ้าผมตอบได้ ฮ่าๆๆ)

Rewat K and pop reacted
ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam