Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเรื่อง ไฟล์ Valuation หรือ WATCHLIST ของอาจารย์ครับ

(@perme-thanavisuth)
Topic starter  

สวัสดีครับ อาจารย์ สอบถาม 2 ข้อครับ

1) เผอิญ ผมเห็นไฟล์ล่าสุด 6/5/2022 ราคาหุ้นบางตัวส่วนใหญ่ยังไม่อัพเดทตามปัจจุบันครับ

2) เวลาผมวิเคราะห์ MOS หุ้นผมควรดูตรง P/BV Mos อย่างเดียวมั้ยครับ จำเป็นต้อง 30% ขึ้นไปมั้ยครับ หรือ ผมควรดูตารางอื่นด้วยเช่น FWD P/E Mos, Average Mos  เพราะไฟล์ล่าสุดผมเห็นอาจารย์ลง P/BV Mos ไม่เยอะเหมือนเเต่ก่อนครับ เลยสงสัยครับว่าผมต้องดูตารางอื่นเเทนมั้ยครับ 

ขอบคุณมากครับ 

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @perme-thanavisuth

สวัสดีครับ อาจารย์ สอบถาม 2 ข้อครับ

1) เผอิญ ผมเห็นไฟล์ล่าสุด 6/5/2022 ราคาหุ้นบางตัวส่วนใหญ่ยังไม่อัพเดทตามปัจจุบันครับ

2) เวลาผมวิเคราะห์ MOS หุ้นผมควรดูตรง P/BV Mos อย่างเดียวมั้ยครับ จำเป็นต้อง 30% ขึ้นไปมั้ยครับ หรือ ผมควรดูตารางอื่นด้วยเช่น FWD P/E Mos, Average Mos  เพราะไฟล์ล่าสุดผมเห็นอาจารย์ลง P/BV Mos ไม่เยอะเหมือนเเต่ก่อนครับ เลยสงสัยครับว่าผมต้องดูตารางอื่นเเทนมั้ยครับ 

ขอบคุณมากครับ 

การดู p/bv mos นั้นยังสามารถทำได้ แต่อย่าลืมคำเตือนที่แจ้งไว้ตอนสอนนะครับ สำคัญมากๆ

ตอนนี้หุ้นที่มี p/bv mos เยอะๆนั้น มีหลุมพรางหลอกไว้เยอะมาก เช่น มีรายได้พิเศษในปีที่แล้ว เป็นต้น 

จำเป็นต้องไล่ศึกษาอย่างละเอียดนะครับ

ไฟล์ dashboard ของผมนั้น จะเน้นดู fwd p/e mos เป็นหลักครับ การที่เราเห็น p/bv mos หายไปเนื่องจากรอข้อมูลงบ Q1 มาเติมอยู่ครับ น่าจะทะยอยอัพได้ภายในเดือนหน้าครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam