Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเรื่อง inventory days ของ DOHOME ค่ะ

(@huangzhumingming)
Topic starter  

ไม่ทราบว่าอาจารย์เคยถาม IR Dohome เรื่อง inventory days ของเหล็ก ไหมคะ

ว่าเหตุผลที่เป็น 90 วัน
มาจากปัจจัยอะไร
และสามารถจะลด inventory days ให้น้อยลงกว่านี้ได้อีกไหมคะ ขอบคุณค่ะ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @huangzhumingming

ไม่ทราบว่าอาจารย์เคยถาม IR Dohome เรื่อง inventory days ของเหล็ก ไหมคะ

ว่าเหตุผลที่เป็น 90 วัน
มาจากปัจจัยอะไร
และสามารถจะลด inventory days ให้น้อยลงกว่านี้ได้อีกไหมคะ ขอบคุณค่ะ

เป็นคำถามที่ดีครับน้องหมิง

เดิมธุรกิจหลักของ dohome คือการขายเหล็กโครงสร้าง

และจุดเด่นของ dohome คือการมีสินค้าพร้อมกว่าคู่แข่งรายอื่น ไม่ต้องสั่งล่วงหน้า มีสต๊อคเยอะพร้อมตลอด ในขณะที่คู่แข่ง ถ้าจะสั่งเยอะๆต้องสั่งล่วงหน้า ต้องมัดจำ ต้องวางแผน

ง่ายๆคือ dohome serve ความสะดวกให้ลูกค้านั่นเองครับ ซึ่งก็ย่อมตามมาด้วยข้อเสียบางอย่าง ก็อย่างที่เราเห็นกันก็คือ stock บวมกว่าคู่แข่งครับ

และจุดเด่นนี้ก็ยังเป็นอยู่ ดังนั้น หากถามพี่ๆก็คิดว่าเราคงต้องยอมรับเรื่องนี้อ่ะครับ 

คุณตัน เคยบอกว่า จุดแข็งคือจุดอ่อนเสมอ เคสนี้ก็เช่นกันครับ 😉

ReplyQuote
(@huangzhumingming)
Topic starter  

@prapas-b88 ขอบคุณค่ะ 😊

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam