Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเรื่องtemplate ที่ทำ ค่าp/b mos ได้ไม่เท่า ไฟล์ที่อ.ทำให้ใน dash borad

(@pitchsinee-wachirawuthichai)
Eminent Member
Topic starter  

รบกวนสอบถามอ.ช่วยรบกวนดูให้หน่อยคะว่าทำไปถูกไหมคะ 

agv p/b                   0.91 P/BV mos -50%
agv p/e                 10.14 P/E mos                   8.84
agv ev/ebitda                   4.91 EV/EBITDA mos                   3.30

คำนวณค่าp/bv p/e ev/ebitds เฉลี่ย  ไม่เท่ากันกับของอ.เลยคะ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @pitchsinee-wachirawuthichai

รบกวนสอบถามอ.ช่วยรบกวนดูให้หน่อยคะว่าทำไปถูกไหมคะ 

agv p/b                   0.91 P/BV mos -50%
agv p/e                 10.14 P/E mos                   8.84
agv ev/ebitda                   4.91 EV/EBITDA mos                   3.30

คำนวณค่าp/bv p/e ev/ebitds เฉลี่ย  ไม่เท่ากันกับของอ.เลยคะ

ที่ไม่เท่ากันอยู่ที่จำนวนปีที่คำนวณเป็นหลักเลยครับ 

สาระสำคัญของการใช้วิธีนี้ เราต้องดูที่ความเปลี่ยนแปลงของ Equity ซึ่งก็คือ BV นั่นเอง

การที่เราใช้ P/BV ก็เพราะเหตุผลที่ว่า BV ไม่ค่อยผันผวนเหมือนกำไรสุทธิครับ

ดังนั้นเราต้องให้ความสำคัญกับการเปลี่ยนแปลงของ BV หรือ Equity นั้นเอง

ทีนี้ BV จะเปลี่ยนแปลงมากๆได้ก็มี 3 เหตุผล

1. บริษัทเพิ่มทุนมากๆ ซึ่ง ilink เป็นเคสนี้เลย คือบริษัทมีการเพิ่มทุนมหาศาลเมื่อปี 2018 และผมเห็นว่าในสูตรยังใส่ตัวเลขคำนวณ 8 ปี (ในช่องสีเหลืองด้านบน) อยู่เลย ซึ่งควรจะเป็น 3 ปีมากกว่า ส่วนตอนที่คำนวณมานั้นก็ใช้จำนวนปียาวถึง 2008 เลย ซึ่งในอดีตนั้นมีการเพิ่มทุนมาตลอดทางเลย ก็ไม่เหมาะสมอยู่แล้วครับ

2. บริษัทมีการเปลี่ยนแปลงมาตรฐานบัญชีที่ใช้ ทำให้ Equity เปลี่ยนแปลงอย่างมาก เช่น CENTEL ในไตรมาส 2 ปีที่แล้ว เป็นต้น

3. บริษัทขาดทุน ทำให้ "กำไรสะสม" ลดลง และส่งผลให้ Equity ลดลง 

วิธีการแก้ไขข้อ 2-3 คือ ใช้ตัวหารเป็น BV ในปีก่อนที่จะมีการเปลี่ยนแปลงมาตรฐานบัญชี หรือก่อนปีที่ขาดทุนครับ

ปล.ผมแนบไฟล์กลับมาให้นะครับ ผมแก้ไขจำนวนปีจาก 8 เป็น 3 ปีแล้วครับ

ReplyQuote
(@pitchsinee-wachirawuthichai)
Eminent Member
Topic starter  

ขอบคุณคะอ.

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam