Forum

Notifications
Clear all

สอบถาม เรื่องอสังหาริมทรัพย์ เพื่อการลงทุน ครับ

(@nonthaphat-sinprasong)
Eminent Member
Topic starter  

เนื่องจากผมได้ดู Note ประกอบงบการเงินของ RPH สิ้นปี 65 แล้วพบว่ามี
อสังหาริมทรัพย์ เพื่อการลงทุน อยู่ครับ ตามรูปที่แนบมา
จะเห็นได้ว่ามีการ ประเมินมูลค่าโดยใช้วิธีการเปรียบเทียบราคาตลาด ซึ่งในปี 64 มีมูลค่า 40.42m 
และ ปี 65 มีมูลค่า 42.67m ซึ่งมีส่วนต่างอยู่ที่ 2.25m
อยากสอบถามว่าตัวส่วนต่าง 2.25m นี้จะถูกบันทึกลงในงบกำไรขาดทุนในส่วนไหนครับ
ถ้าในความคิดผม ผมคิดว่ามันถูกเข้าไปบันทึกในรายได้อื่น ถูกต้องหรือไม่ครับ ?

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @nonthaphat-sinprasong

เนื่องจากผมได้ดู Note ประกอบงบการเงินของ RPH สิ้นปี 65 แล้วพบว่ามี
อสังหาริมทรัพย์ เพื่อการลงทุน อยู่ครับ ตามรูปที่แนบมา
จะเห็นได้ว่ามีการ ประเมินมูลค่าโดยใช้วิธีการเปรียบเทียบราคาตลาด ซึ่งในปี 64 มีมูลค่า 40.42m 
และ ปี 65 มีมูลค่า 42.67m ซึ่งมีส่วนต่างอยู่ที่ 2.25m
อยากสอบถามว่าตัวส่วนต่าง 2.25m นี้จะถูกบันทึกลงในงบกำไรขาดทุนในส่วนไหนครับ
ถ้าในความคิดผม ผมคิดว่ามันถูกเข้าไปบันทึกในรายได้อื่น ถูกต้องหรือไม่ครับ ?

โดยปกติทั่วไปรายการที่มีกำไรที่ยังไม่realized แบบนี้ มักจะอยู่ในรายการ "งบกำไรเบ็ดเสร็จ" ส่วนต่อขยายจากงบกำไรปกติอ่ะครับ ด้านล่างใต้กำไรสุทธิอีกทีครับ ลองหาดูนะครับ

ReplyQuote
(@nonthaphat-sinprasong)
Eminent Member
Topic starter  

ขอบคุณครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam