Forum

Notifications
Clear all

ขอความคิดเห็นเกี่ยวกับจุดแข็งของหุ้น COM7 ?

(@chaw-sre)
Active Member
Topic starter  

งบ com7 จะเห็นได้ว่า รายจ่ายกับรายได้ จะพอๆกัน ในทุกไตรมาส เหลือกำไรไตรมาสละประมาณ 2-3 ร้อยล้าน มันมีจุดแข็งอื่นยังไงที่หน้าสนใจครับ. ราคาถึงได้ขึ้น  แต่ตอนนี้ไม่มีส่วนลดแล้ว ถามเป็นกรณีศึกษาหุ้นตัวอื่น

(@phat-wangthanasap)

เข้าใจว่ารายจ่ายกับรายได้ พอๆกัน เพราะเป็นค้าปลีก เป็นคนกลาง อัตรากำไรจึงน้อย คล้ายๆ CPALL

แต่ที่น่าสนใจคิดว่าเพราะเป็นหุ้นเติบโต คิดแบบไม่นับปีนี้ที่มีวิกฤติ รายได้โตเฉลี่ย 22%ต่อปี ในขณะที่กำไรโตเฉลี่ย 45% สัดส่วนของ SG&A ก็ลดลงเฉลี่ย เกือบ 4% คืออัตราการโตของกำไรโตเกินของรายได้ และทำสัดส่วนรายจ่ายลดลงตลอด หนี้น้อย D/E ต่ำกว่า 1 ผู้บริหารขยายเก่ง และกระจายความเสี่ยงโดยไม่พึ่ง apple อย่างเดียว ทำหลายยี่ห้อ และแนวโน้ม 5G กำลังมาคนที่จะใช้ 5G ต้องเปลี่ยนมือถือใหม่ เพราะรุ่นเก่าไม่รองรับ จะเป็นหุ้นที่ได้รับประโยชน์จากเทรนของ 5G โดยตรง

ตอนที่ไอโฟนยอดขายตก COM7 ไปทำรุ่นเก่าลดราคา ทำให้รายได้ของไอโฟนของ COM7 โตสวนทางตลาด ผู้บริหารเก่ง

เด๋วรอพี่พาสมาเสริมปรับอีกทีนะครับ อันนี้ผมฟังพี่พาสแล้วจำมาอีกที กลัวผิด+ตกหล่น

ReplyQuote
(@prapas-boonchuen)
Estimable Member Admin

@chaw-sre 

@phat-wangthanasap ขอบคุณน้องพลมากครับ ตอบซะพี่แทบจะไม่มีอะไรตอบเลยครับ 555+

ผมมาคอนเฟิร์มคำตอบของพลเพิ่มเติมละกันนะครับ

ธุรกิจที่มีอัตรากำไรต่ำๆเนี่ย มันมีจุดเด่นมากๆอยู่ครับ คือ

1. คู่แข่งไม่ค่อยอยากจะเข้ามาแข่งด้วยครับ เพราะต้องบริหารต้นทุนเก่งๆ ต้องมี Economy of scale ให้สังเกตุ CPALL ครับ ที่เป็นเบอร์ 1 โดยที่เบอร์ 2-4 ขาดทุนกันหมด แบบนี้จะยิ่งทำให้ธุรกิจแข็งแกร่งขึ้นเรื่อยๆครับ เพราะไม่มีคู่แข่งสำคัญเข้ามาแข่งด้วย

2. การมีอัตรากำไรที่ต่ำ ทำให้มี Room to Improvement สูงมากครับ ถ้าสงสัยก็ให้สังเกตุงบของ CPALL อีกเช่นเดิมครับ เดิม CPALL มีอัตรากำไรสุทธิเพียง 1% กว่าๆเท่านั้นเองนะครับ แต่การบริหารต้นทุนที่ดีมากขึ้นเรื่อยๆ ทำให้เพิ่มกำไรได้มหาศาลครับ ยกตัวอย่างนะครับ เดิมมีอัตรากำไรสุทธิ 1% ถ้าบริหารต้นทุนดีขึ้น ลดต้นทุนได้ 1% ก็จะมาลงที่กำไรสุทธิทันทีใช่ไหมครับ จะกลายเป็นว่าอัตรากำไรสุทธิเป็น 2% ซึ่งสามารถทำให้กำไรเติบโตได้สูงมากถึง 100% เลย พอตามทันไหมครับ 
ซึ่งจะต่างจากธุรกิจที่มีอัตรากำไรสูงๆ เช่น 40% ถ้าเราลดต้นทุนได้เพิ่มขึ้น 1% ก็จะทำให้อัตรากำไรสุทธิเป็น 41% เท่ากับว่ากำไรเติบโตเพียงเล็กน้อยเองนะครับ พอเห็นภาพไหมครับ 😉

นอกนั้นก็อย่างที่พลบอกเลยครับว่า ผบห. เก่งมาก มีการกระจายความเสี่ยงที่ดีมากๆ มีกลยุทธ์ในการขาย และเข้าใจลูกค้ามากจริงๆ

และจะได้ประโยชน์สูงที่สุดเมื่อ 5G มาเลยครับ เพราะโทรศัพท์มือถือตอนนี้ มากกว่า 95% ไม่รองรับ 5G ครับ แปลว่าเดี๋ยวพวกเราต้องทะยอยซื้อโทรศัพท์มือถือกันใหม่ทุกคนครับ 😉

ReplyQuote
(@chaw-sre)

@phat-wangthanasap. ขอบคุณครับ.  เห็นภาพเลย

ReplyQuote
(@chaw-sre)

@prapas-boonchuen.  ขอบคุณครับ.  

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam