Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเกี่ยวกับเรื่อง ROE

(@pitipatchn-trisiripukdee)
Active Member
Topic starter  

สอบถามครับ อาจารย์

ผมเห็นหุ้นหลายตัว ยอดขายเพิ่มทุกปี กำไรเพิ่มทุกปี  แต่ทำไม  ROA กับ ROE ลดลงเรื่อยๆ พร้อมกับ กราฟหุ้นที่ ดิ่งลงเรื่อยๆ ดูขัดแย้ง

ช่วยอธิบายด้วยครับ อาจารย์ 

โป้ง ปิติพัจน์ รุ่น 28

This topic was modified 1 year ago by ANTadmin

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @pitipatchn-trisiripukdee

สอบถามครับ อาจารย์

ผมเห็นหุ้นหลายตัว ยอดขายเพิ่มทุกปี กำไรเพิ่มทุกปี  แต่ทำไม  ROA กับ ROE ลดลงเรื่อยๆ พร้อมกับ กราฟหุ้นที่ ดิ่งลงเรื่อยๆ ดูขัดแย้ง

ช่วยอธิบายด้วยครับ อาจารย์ 

โป้ง ปิติพัจน์ รุ่น 28

ผมคิดว่าจุดสังเกตนั้นไม่ได้ถูกต้องนักครับ เนื่องจากข้อมูลที่คุณโป้งยกตัวอย่างมานั้น ไม่สอดคล้อง และส่งสัญญาณที่ชัดเจนครับ

ผมคิดว่าหุ้นแบบนี้เข้าใจง่ายมากครับ

ผมเดาเลยว่าจะมีลักษณะแบบนี้ครับ

ยอดขาย และกำไรที่เพิ่มนั้น เป็นการเพิ่มขึ้นที่ลดลงครับ เช่น เติบโตลดลงจากในอดีต เช่นจากปีละ 20% เหลือปีละ 10% เป็นต้น

ซึ่งตามที่เราเรียนกันวันที่ 4 factors ที่กำหนดราคาหุ้นมี 2 ตัวคือ คุณภาพธุรกิจ และ การเติบโต 

เมื่อการเติบโตลดลง Fair P/E ย่อมลดลงเป็นธรรมดาครับ ไม่ได้น่าแปลกใจอะไร

ปัญหาจริงๆของคำถามนี้น่าจะเป็นเพราะคุณโป้งเน้นดู "อดีต" มากเกินไปครับ

การลงทุนเราต้อง Focus ที่จะมองทางข้างหน้า หรืออนาคต

สิ่งแรกที่เราควรศึกษาอันดับต้นๆคือ Oppday ซึ่งเป็นแหล่งเดียวที่จะบอก "อนาคต" ของหุ้นตัวนั้นๆเสมอครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam