Forum

Notifications
Clear all

อยากทราบเรื่อง ROIC ในไฟล์ Template

(@taakechi41)
Active Member
Topic starter  

ROIC =(EBIT(1-TAX)/(Equity + Long term debt)

อยากสอบถามอาจารย์ครับ ข้อ ROIC ในไฟล์ Template 

ตัวเลขหนี้ ที่อาจารย์ใช้เป็น Total debt ไม่ได้ใช้ Long term debt หรือสามารถใช้แทนกันได้

จึงอยากให้อาจารย์ช่วยแนะนำ เรื่องนี้ด้วยครับ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @taakechi41

ROIC =(EBIT(1-TAX)/(Equity + Long term debt)

อยากสอบถามอาจารย์ครับ ข้อ ROIC ในไฟล์ Template 

ตัวเลขหนี้ ที่อาจารย์ใช้เป็น Total debt ไม่ได้ใช้ Long term debt หรือสามารถใช้แทนกันได้

จึงอยากให้อาจารย์ช่วยแนะนำ เรื่องนี้ด้วยครับ

ผมใช้ total debt เพื่อความ conservative ครับ เพราะหนี้สินในระยะสั้นมันก็ตัดมาจากหนี้ระยะยาว และในบางกิจการมีกู้หนี้เยอะมาก แต่ไม่ได้ใช้ long-term ครับ ใช้ total debt จึง conservative กว่าครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam