Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเกี่ยวกับ เรื่องการซื้อหุ้นคืน

(@pound-unakul)
Topic starter  

รบกวนสอบถามอาจาร์ยค่ะ เรื่องการซื้อหุ้นคืนกระทบงบดุล ในส่วนของ ทรัพย์สิน คือที่เงินสดลดลง เพราะเป็นการจ่ายเงินออกไปให้กับบุคคลภายนอก เพื่อซื้อส่วนทุนคืนกลับมา  แต่ส่วนทุนจะเพิ่มขึ้นใช่มั้ยค่ะ เพราะเราได้หุ้นกลับในส่วรequity 

This topic was modified 1 year ago by ANTadmin

(@prapas-boonchuen)
Estimable Member Admin

@pound-unakul

การซื้อหุ้นคืนจะมีผลกระทบ 2 จังหวะครับ

1. ตอนที่ซื้อหุ้นคืนมา

ฝั่งทรัพย์สิน นอกจากเงินสดจะลดลงแล้ว ทรัพย์สินก็จะเพิ่มขึ้นด้วยครับในส่วนของเงินลงทุนครับ

ส่วนฝั่ง equity จะไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ เพราะฝั่งทรัพย์สินนั้น เปลี่ยนจากเงินสดไปเป็นเงินลงทุนแทนครับ 

2. หลังจากที่ทำการลดทุน คือนำหุ้นที่ซื้อคืนมาตัดออกจากบริษัทไปครับ

ฝั่งทรัพย์สิน จะต้องตัดหุ้นทุนในส่วนของ เงินลงทุนออกไปครับ 

ฝั่ง equity จะตัดหุ้นทุน ออกตามปริมาณหุ้นที่ซื้อมาใน ฝั่งทรัพย์สินครับ

ผลลัพธ์คือ ฝั่งทรัพย์สิน เงินสดจะลดลง เท่ากับ ฝั่งทุน equity ที่ตัดหุ้นทิ้งไป รวมมูลค่า premium ครับ (มูลค่าต้องเท่ากัน)

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam