Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเกี่ยวกับ EBITDA จากปี 2019-2020

(@satjatham-polsaen)
Estimable Member
Topic starter  

อาจารย์ครับเมื่อก่อนปี 2020  EBIDA มันยังมีค่าใช้จ่ายค่าเช่าอยู่ (ตามมาตรฐานบัญชีเดิม) ถึงจะหักค่าใช้จ่ายของค่าเสื่อมและดอกเบี้ยออก แต่หลังปี 2020 เวลาเราดึงค่าเสื่อมออก มันเปรียบเสมือนดึงทั้งค่าเช่าและค่าเสื่อมออก(เพราะมันรวมกันในค่าเสื่อมแล้วตาม มาตรฐานบัญชี 16) แบบดี เราก็ไม่สามารถเปรียบเทียบ EBIDA ได้ เพราะค่ามันจะสูงมากขึ้น และส่งผลให้ EV/EBIDA ต่ำลงเมื่อเทียบ กับปีก่อนๆ 2020 ทำให้เหมือนมี MOS ของ EV/EBIDA ถูกมั้ยครับ

This topic was modified 1 year ago by ANTadmin

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @satjatham-polsaen

อาจารย์ครับเมื่อก่อนปี 2020  EBIDA มันยังมีค่าใช้จ่ายค่าเช่าอยู่ (ตามมาตรฐานบัญชีเดิม) ถึงจะหักค่าใช้จ่ายของค่าเสื่อมและดอกเบี้ยออก แต่หลังปี 2020 เวลาเราดึงค่าเสื่อมออก มันเปรียบเสมือนดึงทั้งค่าเช่าและค่าเสื่อมออก(เพราะมันรวมกันในค่าเสื่อมแล้วตาม มาตรฐานบัญชี 16) แบบดี เราก็ไม่สามารถเปรียบเทียบ EBIDA ได้ เพราะค่ามันจะสูงมากขึ้น และส่งผลให้ EV/EBIDA ต่ำลงเมื่อเทียบ กับปีก่อนๆ 2020 ทำให้เหมือนมี MOS ของ EV/EBIDA ถูกมั้ยครับ

ebitda จะไม่รวมค่าเสื่อม และยังไม่จ่ายดอกเบี้ยถูกต้องครับ

อาจจะเปรียบเทียบกับปีก่อนลำบากนิดหน่อยครับ

แต่ก็ขึ้นอยู่กับแต่ละธุรกิจด้วยครับ บางกิจการเช่าไม่เยอะ ก็มีสัดส่วนค่าเช่าไม่ได้สูงมากครับ

เราลองสังเกตจาก "ค่าเสื่อม" ที่เพิ่มขึ้น กับ "ดอกเบี้ย" ที่เพิ่มขึ้นคร่าวๆได้ครับ

หรือจะเข้าไปแกะใน Cashflow ก็ได้ครับว่ามีมากแค่ไหน ถ้าอยากเทียบกับอดีตแม่นๆก็อาจจะต้องทำ manual ครับ

ReplyQuote
(@satjatham-polsaen)
Estimable Member
Topic starter  

ขอบคุณครับผม

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam