Forum

Notifications
Clear all

กาประเมินแบบ PBV

(@tik-14)
Eminent Member
Topic starter  

อาจารย์ครับ การที่ช่วงที่ผ่านมาหุ้นโรงพยาบาลมีกำไรพิเศษจากโควิด ส่งผลให้กำไรสะสมเพิ่มขึ้นมาก และทำให้ Book value สูงขึ้นกว่าปกติ ซึ่งมีผลทำให้ P/BV ลดลง แบบนี้การประเมินมูลค่าแบบ P/BV ยังพอใช้ได้ไหมครับสำหรับกลุ่มโรงพยาบาลที่ได้ประโยชน์หรือมีกำไรพิเศษจากโควิด

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @tik-14

อาจารย์ครับ การที่ช่วงที่ผ่านมาหุ้นโรงพยาบาลมีกำไรพิเศษจากโควิด ส่งผลให้กำไรสะสมเพิ่มขึ้นมาก และทำให้ Book value สูงขึ้นกว่าปกติ ซึ่งมีผลทำให้ P/BV ลดลง แบบนี้การประเมินมูลค่าแบบ P/BV ยังพอใช้ได้ไหมครับสำหรับกลุ่มโรงพยาบาลที่ได้ประโยชน์หรือมีกำไรพิเศษจากโควิด

ไม่ได้เลยครับ ><

ข้อจำกัดของ P/BV คือ BV หรือ Equity ครับ

สาเหตุที่เราใช้ BV เพราะ Equity เป็นตัวแทนของ "กำไรสะสม" ซึ่งมีความ "นิ่ง" ไม่ "ผันผวน" เหมือนอย่างกำไรสุทธิครับ

ทีนี้ พอต้นเหตุอย่าง Equity เกิดความผันผวน ไม่ว่ากรณีใดๆก็ตามครับ จะทำให้เครื่องมือนี้ "คลาดเคลื่อน" และใช้ไม่ได้ทันทีครับ

สุดท้าย หนีไม่พ้นต้องใช้ Forward P/E เท่านั้นครับ ><

Benz Apichai reacted
ReplyQuote
(@tik-14)
Eminent Member
Topic starter  

@prapas-b88 ขอบคุณครับอาจารย์ พอดีเห็นหุ้นโรงพยาบาล PBV MOS เกิน 30% อยู่ 2-3 ตัวใน list แต่ประเมินแบบ Forward P/E มันไม่น่าจะมี MOS เยอะขนาดนั้น 2 วิธีดูขัดๆกัน เลยสงสัยครับ แต่กระจ่างแล้วครับตอนนี้

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam