Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเกี่ยวกับ ส่วนลดค่าเช่า

(@Anonymous 100080)
Topic starter  

ขออนุญาติสอบถามครับอ.  

ส่วนลดค่าเช่า ในงบกระแสเงินสดทำไมถึงเป็น (-) ครับ ทั้งๆที่เราได้ส่วนลดเงินสดต้องเพิ่ม

ขอบคุณครับ

This topic was modified 1 year ago by ANTadmin

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @phawat-por

ขออนุญาติสอบถามครับอ.  

ส่วนลดค่าเช่า ในงบกระแสเงินสดทำไมถึงเป็น (-) ครับ ทั้งๆที่เราได้ส่วนลดเงินสดต้องเพิ่ม

ขอบคุณครับ

เรื่องนี้เป็นเรื่องมาตรฐานบัญชีล้วนๆครับ TFRS16 ครับ 

เดิม ค่าเช่าถือเป็นรายการใน CFO จึงต้องรวมอยู่ใน CFO ถูกไหมครับ

แต่พอ TFRS16 ค่าเช่า เปลี่ยนไปเป็น สิทธิการเช่าแทน ซึ่งจัดอยู่ใน CFF แทนครับ 

ดังนั้นต้องดูใน CFF ประกอบด้วยนะครับ

ทีนี้ ช่วงโควิดบริษัทอาจจะได้ส่วนลดพิเศษ ทำให้รายจ่ายลดลงเป็น "+" ในงบกำไรขาดทุน

ซึ่งรายการเกี่ยวกับค่าเช่าทั้งหมดจะไม่อยู่ใน CFO เด็ดขาดครับ

จึงต้อง "-" ประโยชน์ที่ได้รับใน CFO โยกไปไว้ใน CFF แทนครับ

ที่ต้อง - ออกเพราะ ใน CFO เราเริ่มต้นบรรทัดแรกด้วย กำไรก่อนภาษี ครับ ซึ่งประโยชน์ส่วนลดค่าเช่ารวมไปแล้วครับ

This post was modified 1 year ago by Prapas Boonchuen

ReplyQuote
(@Anonymous 100080)
Topic starter  

ลึกซึ้งมากเลยครับอ. พอเข้าใจแล้วครับ

ขอบคุณมากครับ

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @phawat-por

ลึกซึ้งมากเลยครับอ. พอเข้าใจแล้วครับ

ขอบคุณมากครับ

ยินดีครับ 😉

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam