Forum

Notifications
Clear all

หุ้นมีเจ้ามือมีขาใหญ่ปั่นราคาจริงไหมครับ ?

(@pakpolgy1)
Topic starter  

เราในฐานะนักลงทุนมือใหม่ ควรสังเกตุและระมัดระวังส่วนไหนบ้างไหมครับ 

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @pakpolgy1

เราในฐานะนักลงทุนมือใหม่ ควรสังเกตุและระมัดระวังส่วนไหนบ้างไหมครับ 

เรื่องนี้เป็นเรื่องนึงที่หลายๆคนมักจะหยิบยกมาพูดถึงเมื่อเกิดสิ่งที่เค้าไม่เข้าใจครับ 

ซึ่งไม่มีใครสามารถหาคำตอบได้จริงๆ ดังนั้นคนที่พูดประโยคนี้ก็ดูจะมีภูมิ น่าเชื่อถือ ทั้งๆที่ไม่สามารถพิสูจน์ได้เลยครับ

ส่วนตัวผมลงทุนมานาน ก็ไม่เคยสนใจเรื่องนี้ หรืออยากหาคำตอบเลยครับ

เพราะผมเน้นลงทุนในหุ้นที่มีพื้นฐานดี และราคาถูกที่มี downside จำกัดมากอยู่แล้ว

จึงไม่เคยเจอปัญหาอะไรในการลงทุนที่หากว่าขาใหญ่มีอยู่จริง ผมก็ไม่เคยได้รับผลกระทบทางลบอยู่แล้วครับ

ปัญหาจะตกอยู่กับนักลงทุนที่ลงทุนโดยไม่ศึกษาคุณภาพธุรกิจ ไม่สามารถประเมินราคาเองได้ ครับ เพราะเค้าจะไม่รู้อะไรเลย

ว่าสิ่งที่นักวิเคราะห์ให้ราคานั้น เป็นราคาเหมาะสมจริงๆ หรือว่าหลอกให้เราเข้าไปลงทุนครับ 😉

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam