Forum

Notifications
Clear all

๊๊IIG การบันทึกบัญชีลูกหนี้

(@mr-lc-ucp)
Trusted Member
Topic starter  

สวัสดีครับอาจารย์

รบกวนขอคำชี้แนะการบันทึกบัญชี "รายการลูกหนี้การค้าและลูกหนี้อื่น" และ "ลูกหนี้ตามสัญญาให้บริการที่ยังไม่ได้เรียกเก็บ" ที่แสดงในงบแสดงฐานะการเงินหน่อยนะครับ

ผมเข้าใจถูกไหมครับว่า รายการลูกหนี้การค้าและลูกหนี้อื่น คือ รายการที่บริษัทส่งใบแจ้งหนี้ไปเรียกเก็บแล้ว แต่ลูกหนี้ยังไม่ชำระ

ในขณะที่รายการลูกหนี้ตามสัญญาให้บริการที่ยังไม่ได้เรียกเก็บ คือ บริษัทยังไม่ได้ส่งใบแจ้งหนี้ไปเรียกเก็บ เนื่องจากยังไม่ถึงกำหนดระยะเวลาในการวางบิล

ซึ่งทั้ง 2 รายการนี้ อาจเป็นลูกหนี้ประเภทเดียวกันก็ได้ ต่างกันที่ส่งใบแจ้งหนี้ไปเรียกเก็บหรือยัง……. ใช่ไหมครับ

การบันทึกงบการเงิน เราควรบันทึกแยกรายการลูกหนี้การค้าและลูกหนี้อื่น เพื่อ monitor อายุลูกหนี้ที่ส่งใบแจ้งหนี้ไปเรียกเก็บแล้ว แต่ลูกหนี้ยังไม่ชำระ….. ใช่ไหมครับ  

หรือผมเข้าใจผิดหมดเลย รบกวนอาจารย์ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณครับ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @mr-lc-ucp

รบกวนขอคำชี้แนะการบันทึกบัญชี "รายการลูกหนี้การค้าและลูกหนี้อื่น" และ "ลูกหนี้ตามสัญญาให้บริการที่ยังไม่ได้เรียกเก็บ" ที่แสดงในงบแสดงฐานะการเงินหน่อยนะครับ

ผมเข้าใจถูกไหมครับว่า รายการลูกหนี้การค้าและลูกหนี้อื่น คือ รายการที่บริษัทส่งใบแจ้งหนี้ไปเรียกเก็บแล้ว แต่ลูกหนี้ยังไม่ชำระ

ในขณะที่รายการลูกหนี้ตามสัญญาให้บริการที่ยังไม่ได้เรียกเก็บ คือ บริษัทยังไม่ได้ส่งใบแจ้งหนี้ไปเรียกเก็บ เนื่องจากยังไม่ถึงกำหนดระยะเวลาในการวางบิล

ซึ่งทั้ง 2 รายการนี้ อาจเป็นลูกหนี้ประเภทเดียวกันก็ได้ ต่างกันที่ส่งใบแจ้งหนี้ไปเรียกเก็บหรือยัง……. ใช่ไหมครับ

การบันทึกงบการเงิน เราควรบันทึกแยกรายการลูกหนี้การค้าและลูกหนี้อื่น เพื่อ monitor อายุลูกหนี้ที่ส่งใบแจ้งหนี้ไปเรียกเก็บแล้ว แต่ลูกหนี้ยังไม่ชำระ….. ใช่ไหมครับ  

หรือผมเข้าใจผิดหมดเลย รบกวนอาจารย์ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณครับ

เข้าใจถูกแล้วนะครับ 🙂 2 รายการนี้อาจจะเป็นลูกหนี้คนละประเภทก็ได้ด้วยนะครับ 

เรื่องการบันทึกถ้าต้องการความละเอียดมากๆก็บันทึกแยกโลดครับ แล้วแต่ใจเราเลยครับ 😉 

ส่วนตัวพี่อาจไม่ได้บันทึกแยก ส่วนนึงอาจเพราะสัดส่วนการลงทุนครับ 

ถ้าลงทุนเยอะๆก็คงเน้นละเอียดขึ้นแบบนี้

ReplyQuote

@prapas-b88 ขอบคุณมากครับอาจารย์ 🙂 

ReplyQuote
ANTadmin
(@antadmin)
Trusted Member Admin

คุณสัญชัยแจ้งโพสไม่ได้ค่ะ

รบกวนขอคำแนะนำเกี่ยวกับ IIG เยอะหน่อยนะครับ
1) ในงบ IIG ไม่มีระบุเรื่อง Inventory แบบนี้เรามีวิธีคิด Quick Ratio อย่างไรครับ
2) ค่าความนิยม ในหมายเหตุประกอบงบระบุว่าปันส่วนให้ ERP ของ Oracle กับ ส่วนงานให้คำปรึกษาและบริการด้านกลยุทธ์ดิจิทัล…. แต่ทำไม Salesforce ถึงไม่ได้ปันส่วนค่าความนิยมด้วยครับ.
3) ผมเข้าใจถูกไหมครับ แม้ค่าความนิยมจะทำให้สินทรัพย์ของกิจการสูงขึ้น แต่มูลค่าของกิจการก็ขึ้นอยู่กับกำไรอยู่ดี
4) สินทรัพย์ไม่มีตัวตน : ในหมายเหตุประกอบงบ ที่ระบุว่า
สินทรัพย์ไม่มีตัวตนที่กลุ่มกิจการพัฒนาขึ้นเอง - โปรแกรมคอมพิวเตอร์
“รายจ่ายที่เกิดจากโครงการพัฒนาโปรแกรมคอมพิวเตอร์จะรับรู้เป็นสินทรัพย์” เมื่อกลุ่มกิจการแสดงให้เห็นว่าเป็นไปตามข้อกำหนดทุกข้อดังนี้
- เมื่อกลุ่มกิจการสามารถวัดมูลค่าของรายจ่ายที่เกี่ยวข้องได้อย่างน่าเชื่อถือ และมีความเป็นไปได้ทั้งทางด้านเทคนิค ด้านการเงิน ด้านการค้า และด้านทรัพยากร และ
- เมื่อกลุ่มกิจการมีความสามารถและความตั้งใจที่จะพัฒนาให้เสร็จสิ้นและนำสินทรัพย์ไม่มีตัวตนนั้นมาใช้งานหรือขาย

“ต้นทุนการพัฒนาที่ได้รับรู้เป็นค่าใช้จ่ายไปแล้วในงวดก่อนจะไม่บันทึกเป็นสินทรัพย์ในงวดถัดไป”

การทยอยตัดจำหน่ายรายจ่ายที่เกิดจากการพัฒนาที่กิจการบันทึกไว้เป็นสินทรัพย์จะเริ่มเมื่อสินทรัพย์นั้นพร้อมใช้งานด้วยวิธีเส้นตรงตลอดระยะเวลาที่คาดว่าจะได้รับประโยชน์จากการพัฒนานั้นแต่สูงสุดไม่เกิน 10 ปี

หมายความว่าถ้าตัดสินใจบันทึกเป็นต้นทุนแล้ว จะเปลี่ยนมาบันทึกเป็นสินทรัพย์ไม่ได้แล้ว ใช่ไหมครับ

5) เอกสาร Opp Day เห็นรูปสำนักงาน 4 แห่ง แต่ในงบไม่มีระบุ “ที่ดิน อาคาร” มีแต่อุปกรณ์
แปลว่า สำนักงานทั้งหมดเป็นการเช่าทั้งหมด ถูกไหมครับ

6) เอกสาร Opp Day ระบุ ประเภทรายได้ไว้ คือ
Revenue by Business Unit แสดงเป็น Other income, Outsourcing, ERP, CRM/CEM/Data.
Revenue by Quarter แสดงเป็น Subscription & MA, AMS, Outsource Service, Implementation, License & Hardware.
Revenue Proportion by Business แสดงเป็น ERP, CRM, Outsourcing, CEM, iiG Data.
Revenue Proportion by Revenue Type แสดงเป็น Salesforce & Oracle Software Subscription, License Oracle, MA&AMS, Outsourcing, Implementation.

แต่ในงบการเงินระบุไว้เพียง 4 ประเภท คือ
1. รายได้จากการให้ใช้ใบอนุญาตการใช้โปรแกรมคอมพิวเตอร์
2. รายได้จากการให้บริการ
3. รายได้จากการขายสิทธิในการใช้ใบอนุญาตการใช้โปรแกรมคอมพิวเตอร์และอุปกรณ์คอมพิวเตอร์
4. รายได้อื่น
ผมเข้าใจถูกไหมครับว่า
1. รายได้จากการให้ใช้ใบอนุญาตการใช้โปรแกรมคอมพิวเตอร์  = Subscription
2. รายได้จากการให้บริการ = Implementation
แต่ที่เหลือ Match ไม่ถูกแล้วครับ รบกวนอาจารย์ช่วยชี้แนะด้วยครับ.

7) จากงบ Q4/65 จำนวนลูกค้าหนี้ 576.5 (50.6%) + หนี้สินทั้งหมด 537.9 (47.2%) = 1,114.4 (97.8%) ของสินทรัพย์รวม (1,139.9)
สัดส่วนแบบนี้ ถือว่าลูกหนี้ และ หนี้สินเยอะไปไหมครับ
8) สังเกตเห็น % Cost to Sale สูงขึ้นทุก Quarter, และ % GPM & % NPM ลดลงทุก Quarter..
ประกอบกับ เรื่องสัดส่วนลูกหนี้ และ หนี้สิน ที่สูง … ส่วนตัว ผมคิดว่าเป็นหุ้นที่ค่อนข้างเสี่ยง (แต่ธุรกิจก็น่าสนใจอยู่)
จึงอยากขอคำชี้แนะจากอาจารย์ ช่วยให้มุมมองเพิ่มเติมหน่อยนะครับ (เกรงว่าอาจเป็นหุ้นที่ดี แต่ด้วยประสบการณ์ที่มีไม่มากพอ จะทำให้มองไม่ออก แล้วพลาดโอกาสไปครับ)

ขอบคุณครับ

ReplyQuote

@antadmin เข้าใช้งานได้แล้วนะครับ ไปตั้งเป็นหัวข้อใหม่แล้ว.. ขอบคุณมากครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam