Forum

CPALL

(@artzajynx)
Topic starter  

Opp day Q1/64 อาร์ต วรรธนะ รุ่น9 ครับ

สอบถามความคิดเห็นครับ พอดีมีความกังวล

1.จำนวนสาขาเพิ่ม155 สาขาในQ1 แต่บริษัทตั้งเป้า 700สาขา ต่อปี ถ้าทำไม่ถึงเป้าจะทำให้การเติบโตในอนาคตลดลงมากแค่ไหนครับ

2.Lotus เห็นผู้บริหารบอกว่า กำไรไม่โตจาก ผลกระทบโควิด และค่าใช้จ่ายในการตกแต่ง และวางระบบ ส่วนตัวซึ่งคิดว่าไม่น่าจะเยอะเท่ากำไรที่หายไป อาจารย์มีความคิดเห็นว่าอย่างไรบ้างคับ

3.SG&A ไม่สามารถลดได้เนื่องจากเลี้ยง พนง ไว้ แต่ไปเน้น utilization CPRAM ให้คุ้มทุนมากขึ้น อยากสอบถามว่าต่อไปไม่สามารถลดรายจ่ายได้ หนี้เยอะต้องออกหุ้นกู้ กำไรสุทธฺน้อยลง ควรกังวลมากน้อยแค่ไหนครับ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @artzajynx

Opp day Q1/64 อาร์ต วรรธนะ รุ่น9 ครับ

สอบถามความคิดเห็นครับ พอดีมีความกังวล

1.จำนวนสาขาเพิ่ม155 สาขาในQ1 แต่บริษัทตั้งเป้า 700สาขา ต่อปี ถ้าทำไม่ถึงเป้าจะทำให้การเติบโตในอนาคตลดลงมากแค่ไหนครับ

2.Lotus เห็นผู้บริหารบอกว่า กำไรไม่โตจาก ผลกระทบโควิด และค่าใช้จ่ายในการตกแต่ง และวางระบบ ส่วนตัวซึ่งคิดว่าไม่น่าจะเยอะเท่ากำไรที่หายไป อาจารย์มีความคิดเห็นว่าอย่างไรบ้างคับ

3.SG&A ไม่สามารถลดได้เนื่องจากเลี้ยง พนง ไว้ แต่ไปเน้น utilization CPRAM ให้คุ้มทุนมากขึ้น อยากสอบถามว่าต่อไปไม่สามารถลดรายจ่ายได้ หนี้เยอะต้องออกหุ้นกู้ กำไรสุทธฺน้อยลง ควรกังวลมากน้อยแค่ไหนครับ

ส่วนตัวผมคิดว่าคำถามทั้ง 3 ข้อ สามารถตอบได้ว่า ส่วนตัวผมมองเป็นเพียงปัจจัยลบระยะสั้นมากๆครับ จำนวนสาขาของ cpall มีมากถึงเกือบ 13000 สาขาแล้ว เรื่องการเพิ่มขึ้นของสาขา ประมาณ 700 สาขาต่อปีนั้น มีผลประมาณ 5% ของภาพรวม ถามว่าเยอะไหม ก็พอสมควรครับหากพลาดเป้า เช่น 1-2% เป็นต้น

แต่ผมว่าสาระสำคัญของธุรกิจนี้นอกจากการขยายสาขาแล้วคือ %SSSG ข้อนี้คือหัวใจเลยก็ว่าได้ ซึ่งในช่วงวิกฤตเราก็ดูไม่ได้อีก 

ดังนั้นวิธีการมองของผมคือการมองไปข้างหน้า 3-5 ปี ข้ามวิกฤตไปเลยครับ ว่าแผนการเติบโตของบริษัทเป็นอย่างไร แทนที่จะมองแผนที่จะเกิดขึ้นในปีนี้ครับ เพราะทำอะไรก็ไม่ได้อะไรมากอยู่แล้ว แล้วไปดูว่าราคาในวันนี้ เมื่อเทียบกับการเติบโตในอนาคตนั้น เป็นอย่างไรครับ

Artzajynx reacted
ReplyQuote
(@artzajynx)
Topic starter  

@prapas-b88

ขอบคุณครับ อาจารย์ 

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam