Forum

CPALL

(@z-cop)
Trusted Member
Topic starter  

สอบถามครับ ถ้าเราจะประเมิณมูลค่า cpall หรือ ทำ financial projection เราต้องเอาส่วนแบ่งกำไรปันผล makro lotus มารวมด้วยใช่ไหมครับ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @z-cop

สอบถามครับ ถ้าเราจะประเมิณมูลค่า cpall หรือ ทำ financial projection เราต้องเอาส่วนแบ่งกำไรปันผล makro lotus มารวมด้วยใช่ไหมครับ

แน่นอนครับ 😉

ReplyQuote
(@z-cop)

@prapas-b88 ส่วนที่เป็นของส่วนได้เสียที่ไม่มีอำนาจควบคุม แล้วต้องรวมบััทัดนี้ด้วยไหมครับ

ReplyQuote
(@z-cop)

@prapas-b88 หรือถ้าผมตีความไม่ผิด ส่วนแบ่งกำไร บรรทัดบนที่จำนวนเงิน 831 ล้านบาทของปี 2022 เป็นส่วนแบ่งของโลตัส 

ในส่วน ส่วนที่เป็นของส่วนได้เสียที่ไม่มีอำนาจควบคุม คือส่วนแบ่ง 40% จากแมคโครครับ อันนี้ผมเข้าใจถุกต้องไหมครับ 

ReplyQuote

@prapas-b88 หรือถ้าผมตีความไม่ผิด ส่วนแบ่งกำไร บรรทัดบนที่จำนวนเงิน 831 ล้านบาทของปี 2022 เป็นส่วนแบ่งของโลตัส 

ในส่วน ส่วนที่เป็นของส่วนได้เสียที่ไม่มีอำนาจควบคุม คือส่วนแบ่ง 40% จากแมคโครครับ อันนี้ผมเข้าใจถุกต้องไหมครับ 

อ่านแล้วยังไม่ค่อยเคลียร์นะครับ แต่น่าจะเข้าใจผิดครับ ทั้ง makro และ lotus ต่างก็เป็นบริษัทย่อยของ cpall ทั้งสิ้น เนื่องจากถือหุ้นเกิน 50% ดังนั้น รายได้ และกำไรของ makro+lotus ทั้งหมดจะเข้ามาอยู่ในงบ cpall ทุกงบ ตั้งแต่บรรทัดแรกแล้วครับ

ส่วนได้เสียที่ไม่มีอำนาจควบคุม 40% คือส่วนที่ เป็นของผู้ถือหุ้นรายย่อยของ makro ครับ ไม่ใช่ cpall

ReplyQuote
(@z-cop)

@prapas-b88 คือผมอยากรู้ว่าควรเอาบรรทัดไหนมารวมแล้วคำนวณทำ financial projection ครับแบบบรรทัดไหนคือส่วนแบ่งกำไรจริงๆครับ แล้ว makro กับ lotus เขาแบ่งกำไรอย่างไรให้ cpall ครับ แบ่งกี่ % ของอะไรครับหรือแบ่งกี่%ของกำไรครับ

ReplyQuote

@prapas-b88 คือผมอยากรู้ว่าควรเอาบรรทัดไหนมารวมแล้วคำนวณทำ financial projection ครับแบบบรรทัดไหนคือส่วนแบ่งกำไรจริงๆครับ แล้ว makro กับ lotus เขาแบ่งกำไรอย่างไรให้ cpall ครับ แบ่งกี่ % ของอะไรครับหรือแบ่งกี่%ของกำไรครับ

บอกไม่ได้ในงบรวมครับ เพราะงบรวมเค้าจะนำงบของบริษัทย่อยมารวมทั้งก้อนครับ

ต้องไปอ่านหมายเหตุประกอบงบ CPALL ซึ่งจะบอกว่าถือหุ้น makro+lotus อยู่กี่เปอร์เซ็นต์ครับ (ประมาณ 60%)

ถ้าอยากรู้ส่วนแบ่งแน่ๆก็ไปดูงบ makro แล้วคูณ 60% เข้าไปครับ

แต่รายจ่ายหลักๆของ cpall คือดอกเบี้ยจ่ายที่เพิ่มขึ้นมาประมาณ 1 หมื่นล้านครับ แล้ว lotus ยังไม่ contribute กำไรมาเหมือนก่อนโควิดครับ

ReplyQuote
(@z-cop)

@prapas-b88 สอบถามครับ กำไรแมคโครโลตัส 2022 รวมกันอยู่ที่ 7,697 บาท ซึ่ง cpall ควรจะได้ส่วนแบ่งกำไร 64.63% จะเท่ากับ 4,974 บาท ในยอดนี้จะไปอยู่ในงบ เงินปันผลรับ หรือส่วนแบ่งกำไรครับ หลักๆจะอยู่ในบรรทัดไหนครับ

ReplyQuote

@prapas-b88 สอบถามครับ กำไรแมคโครโลตัส 2022 รวมกันอยู่ที่ 7,697 บาท ซึ่ง cpall ควรจะได้ส่วนแบ่งกำไร 64.63% จะเท่ากับ 4,974 บาท ในยอดนี้จะไปอยู่ในงบ เงินปันผลรับ หรือส่วนแบ่งกำไรครับ หลักๆจะอยู่ในบรรทัดไหนครับ

อยู่ในกำไรบรรทัดสุดท้ายแล้วครับ เพราะเป็นบริษัทย่อยไงครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam