Forum

DOHOME

(@jeep-14)
Active Member
Topic starter  

สอบถาม Forward net profit growth หุ้น DOHOME ครับ

จำได้ว่าในคลิปหุ้น DOHOME คาดการณ์จากการเพิ่มสาขารายได้น่าจะโต 20% ต่อปี และกำไรโต 30% ต่อปี

แต่ใน dashboard ล่าสุดเห็น net profit growth ปรับลดเหลือ 25% เพราะอะไรเหรอครับ ที่ฟัง oppday สาขาก็ดูเปิดได้ตามเป้า sssg ก็ดูโตขึ้น

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @jeep-14

สอบถาม Forward net profit growth หุ้น DOHOME ครับ

จำได้ว่าในคลิปหุ้น DOHOME คาดการณ์จากการเพิ่มสาขารายได้น่าจะโต 20% ต่อปี และกำไรโต 30% ต่อปี

แต่ใน dashboard ล่าสุดเห็น net profit growth ปรับลดเหลือ 25% เพราะอะไรเหรอครับ ที่ฟัง oppday สาขาก็ดูเปิดได้ตามเป้า sssg ก็ดูโตขึ้น

ส่วนนึงคือความ conservative ของผมเองครับ เนื่องจากปีนี้บริษัทได้ประโยชน์จากราคาเหล็กโลกทีสูงขึ้นมาก ทำให้ dohome ก็ได้ประโยชน์ในปีนี้ตามไปด้วย จากราคาที่สูงขึ้น กำไรเป็นตัวเงินเพิ่มขึ้น แต่รายจ่ายใกล้เคียงเดิม ดังนั้นเราอาจเห็นกำไรในปีนี้โตผิดปกติที่ควรจะเป็นครับ เลยทำให้ผมกังวลว่าปีหน้าอาจจะไม่ได้เติบโตได้สูงขนาด 30% ได้ แม้จะขยายสาขาได้ตามเป้าก็ตาม เนื่องจากราคาเหล็กลดลงอย่างหนักในไตรมาส 4 ที่ผ่านมา ผมคิดว่านักลงทุนส่วนใหญ่ก็กังวล และรอดูผลประกอบการไตรมาส 4 ด้วยเช่นกัน ทำให้ราคาหุ้นยังนิ่งๆไม่เลือกข้างว่าจะขึ้นต่อเพื่อสอดคล้องปัจจัยในอนาคต หรือจะลงเมื่อเห็นว่าไตรมาส 4 มีงบการเงินไม่เป็นไปอย่างที่คาด และกังวลต่อเนื่องถึงปีหน้าไปด้วยครับ เนื่องจาก dohome มีรายได้เป็นเหล็กมากถึง 25% ของรายได้รวมครับ จึงมีผลค่อนข้างมาก

ปล. ลองดูลิ้งค์นี้นะครับ https://tradingeconomics.com/commodity/steel

Pruetha reacted
ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam