Forum

Notifications
Clear all

fair p/e itc

(@z-cop)
Trusted Member
Topic starter  

สอบถามครับ เป็นหุ้นมีความเสี่ยงเรื่องค่าเงิน ความเสี่ยงวัตถุดิบที่ผันผวน เราควรให้ fair p/e itc เท่าไหร่ดีครับ 

(@z-cop)

oppday ที่ผ่านมา ผบ.พูดถึงการเติบโตของปีนี้ว่า รายได้จะติดลบ 26-27% จากทรงตัวจากปีก่อน คือหมายความว่า รายได้สิ้นปีนี้คาดจะติดลบ yoy 26-27% ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @z-cop

oppday ที่ผ่านมา ผบ.พูดถึงการเติบโตของปีนี้ว่า รายได้จะติดลบ 26-27% จากทรงตัวจากปีก่อน คือหมายความว่า รายได้สิ้นปีนี้คาดจะติดลบ yoy 26-27% ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ

ใช่ครับ

ReplyQuote

สอบถามครับ เป็นหุ้นมีความเสี่ยงเรื่องค่าเงิน ความเสี่ยงวัตถุดิบที่ผันผวน เราควรให้ fair p/e itc เท่าไหร่ดีครับ 

ผมคิดว่าน่าจะยังมองความเสี่ยงสำคัญๆไม่ครบนะครับ 

ประเด็นนี้น่าสนใจ ผมว่าลองประเมินดูเองก่อนดีไหมครับ เดี๋ยวผมคอมเม้นท์ให้ครับ

ReplyQuote
(@z-cop)

@prapas-b88 ได้ครับ ความเสี่ยงศก.ภาพใหญ่ต่างประเทศที่เริ่มดูแย่ลง ค่าระวางเรือ ความสารมารถการทำอัตรากำไรขั้นต้น ที่ราคาวัตถุดิบกดดันอยู่ แต่ดีขึ้นจากไตรมาศ 1 สินค้าพรีเมี่ยมยอดขายลดลง

ปีที่แล้วที่ดีคือค่าเงินอ่อนกว่าปกติ และค่าระวางเรือสูงขึ้น เลยทำให้ตปท.สต๊อกสินค้าเยอะ ยอดขายปีก่อนเลยดูดีมาก แล้วดันเข้าตลาดตอนปีที่ดีอีกด้วย555  ปีนี้เลยชะลอการสั่งสินค้า เพราะ inventory ตปท. ยังคงเหลืออยู่ ผมเข้าใจถูกไหมครับ

ReplyQuote

@prapas-b88 ได้ครับ ความเสี่ยงศก.ภาพใหญ่ต่างประเทศที่เริ่มดูแย่ลง ค่าระวางเรือ ความสารมารถการทำอัตรากำไรขั้นต้น ที่ราคาวัตถุดิบกดดันอยู่ แต่ดีขึ้นจากไตรมาศ 1 สินค้าพรีเมี่ยมยอดขายลดลง

ปีที่แล้วที่ดีคือค่าเงินอ่อนกว่าปกติ และค่าระวางเรือสูงขึ้น เลยทำให้ตปท.สต๊อกสินค้าเยอะ ยอดขายปีก่อนเลยดูดีมาก แล้วดันเข้าตลาดตอนปีที่ดีอีกด้วย555  ปีนี้เลยชะลอการสั่งสินค้า เพราะ inventory ตปท. ยังคงเหลืออยู่ ผมเข้าใจถูกไหมครับ

ครับ ผมคิดว่าความเสี่ยงที่สำคัญมากๆอีกข้อนึงคือ การมีลูกค้าเป็น B2B รายใหญ่ครับ ซึ่งความเสี่ยงจะ trigger เมื่อไหร่ก็ได้ 

คิดว่า core p/e ควรเป็นเท่าไหร่ดีครับ

ReplyQuote
(@z-cop)

อ้อ ผมคิดว่า ประมาณ 20 ไหมครับ primium 25 ครับ 

ReplyQuote

อ้อ ผมคิดว่า ประมาณ 20 ไหมครับ primium 25 ครับ 

ผมคิดว่าธุรกิจนี้เป็น B2B ลูกค้ามีอำนาจต่อรองสูงมากๆ Core P/E เต็มที่ผมว่า 12-15x อันนี้รวมการเป็นผู้นำอุตสาหกรรมไปแล้วด้วยนะครับ

ส่วน Premium ก็ขึ้นอยู่กับ Growth ละครับ ถ้าสัก 15% ผมก็ให้ Premium สัก 17-20x ครับ

ตอนนี้ตลาดดูไม่มั่นใจเรื่องการเติบโตนะครับ อุตสาหกรรมโต 8-10%

ตลาดให้ Fwd P/E ITC ปีหน้าแค่ 15x เองนะครับ

ReplyQuote
(@z-cop)

ขอบคุณมากๆครับ รู้ข้อบกพร่องตัวเองเลยครับ แล้วผมถามอีกครับ แล้ว plus  เป็น b2b เหมือนๆกัน แต่อุตสากรรมอาจจะโตกว่าไหมครับ ตลาดน้ำมะพร้าวโลก 170,000 ล้านบาท แล้ว plus ยังมีรูมการเติบโตอีกเยอะ เป็นสินค้าจำเป็น วัตถุดิบหลักประเทศเราได้เปรียบ  ตลาดจะให้ p/e ที่สูงกว่าถูกต้องไหมครับ ตัวเชิงตัวธุรกิจมันแตกต่างกันยังไงอีกบ้างครับ

ReplyQuote

ขอบคุณมากๆครับ รู้ข้อบกพร่องตัวเองเลยครับ แล้วผมถามอีกครับ แล้ว plus  เป็น b2b เหมือนๆกัน แต่อุตสากรรมอาจจะโตกว่าไหมครับ ตลาดน้ำมะพร้าวโลก 170,000 ล้านบาท แล้ว plus ยังมีรูมการเติบโตอีกเยอะ เป็นสินค้าจำเป็น วัตถุดิบหลักประเทศเราได้เปรียบ  ตลาดจะให้ p/e ที่สูงกว่าถูกต้องไหมครับ ตัวเชิงตัวธุรกิจมันแตกต่างกันยังไงอีกบ้างครับ

ถูกต้องเลยครับ plus เป็น B2B เหมือนกัน แต่บริษัทยังเล็กมาก, การเติบโตอุตสาหกรรมก็สูง และที่สำคัญคือ plus เองก็ตั้งเป้าการเติบโตสูง และสามารถทำได้ครับ 

ในเชิงธุรกิจหลักๆผมว่าต่างกันที่ market share ด้วยนะครับ

คือ คนที่มี market share สูง โอกาสโตสูงๆมันก็จะยากกว่าคนที่มี market share ต่ำๆนะครับ

room for growth มันมากกว่าค่อนข้างแน่

ReplyQuote
(@z-cop)

@prapas-b88 ขอบคุณมากๆครับ ได้รู้ข้อบกพร่องเลยครับ จะขยันทำากรบ้าน เรียนรู้ต่อไปครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam