Forum

HL

(@phoom-sriburanasorn)
Active Member
Topic starter  

เคาะ valuation เร็วๆหลังจากฟัง oppday จบได้ประมาณนี้ครับ พี่ประพาสมีความเห็นอย่างไรบ้างครับ(ปล. ไม่ได้ฟังสดเพราะไปฟังสด HUMAN อยู่ครับมาฟังต่อหลังจากจบ เดี๋ยวเคาะของ HUMAN แล้วจะเอามา discuss นะครับ)

(@phoom-sriburanasorn)
Active Member
Topic starter  

เพิ่มเหตุผลให้นิดนึงสำหรับ GPM ครับ คิดว่า 25% ถึงแน่ๆเพราะบริษัทน่าจะได้รับส่วนลดมากขึ้นจาก supplier เหมือนตอน Q4 และยิ่งมีการขยายสาขาเพิ่มขึ้นอีกส่วนถ้าจะวิ่งไปถึง 26% เลยคิดว่าสินค้า healthiness ที่เป็น own brand อาจจะต้องมีสัดส่วนเพิ่มขึ้นพอสมควรอาจจะวิ่งขึ้นมาถึง 26% ได้ครับ ผมมองๆไว้คิดว่า GPM maximum อาจจะได้ไม่เกิน 35% รึป่าวครับเพราะเคยฟังผู้บริหารให้สัมภาษณ์บอกว่าตอนนี้ส่วนลดที่ได้จาก supplier นี่ค่อนข้างอยู่ในระดับสูงมากๆแล้ว เลยคิดว่าถ้าจะสามารถ improve net profit ได้มากขึ้นคือการเติบโตของ top line และการปรับลดลงของ SG&A จากการยกเลิกการใช้ outsouce แล้วทำ logistic เองทั้งหมด(ไม่แน่ใจว่าจะดีกว่าไหมเพราะตอนนี้เหมือนบริษัทจะใช้ zuellig pharma เหมือนของ IP) 

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @phoom-sriburanasorn

เคาะ valuation เร็วๆหลังจากฟัง oppday จบได้ประมาณนี้ครับ พี่ประพาสมีความเห็นอย่างไรบ้างครับ(ปล. ไม่ได้ฟังสดเพราะไปฟังสด HUMAN อยู่ครับมาฟังต่อหลังจากจบ เดี๋ยวเคาะของ HUMAN แล้วจะเอามา discuss นะครับ)

ได้ตัวเลขใกล้เคียงกันเลยครับ 🙂

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam