Forum

HUMAN

(@tik-14)
Eminent Member
Topic starter  

อาจารย์ครับ PE HUMAN อาจารย์คิดว่าสักประมาณเท่าไหร่หรอครับ ส่วนตัวปกติจะให้ไม่เกิน 30 เท่าตามที่เรียนมา

แต่คิดว่าถ้า 30 เท่า ยังค่อนข้างหาจังหวะซื้อยาก ยังไม่ต้องพูดถึง MOS

หรือเราควรให้พรีเมี่ยมหุ้นกว่านี้ หรือเราควรรอจน PE 30 เท่า แล้วมี MOS สักหน่อย ดีครับ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @tik-14

อาจารย์ครับ PE HUMAN อาจารย์คิดว่าสักประมาณเท่าไหร่หรอครับ ส่วนตัวปกติจะให้ไม่เกิน 30 เท่าตามที่เรียนมา

แต่คิดว่าถ้า 30 เท่า ยังค่อนข้างหาจังหวะซื้อยาก ยังไม่ต้องพูดถึง MOS

หรือเราควรให้พรีเมี่ยมหุ้นกว่านี้ หรือเราควรรอจน PE 30 เท่า แล้วมี MOS สักหน่อย ดีครับ

ส่วนตัวผมให้ p/e 30x ครับ แต่หุ้นเทค + โตเร็ว ปกติแล้ว mos ก็ไม่ค่อยเยอะอยู่แล้วครับ จำได้ว่าตอนที่มีลูกศิษย์เคยวิเคราะห์ไว้ตอนนั้นก็พอมี mos สัก 10-20% อยู่ครับ ตอนนี้ไปไกลละ

ReplyQuote
(@tik-14)

@prapas-b88 ขอบคุณครับอาจารย์ ตอนนั้นนั่งหารายละเอียดค่อนข้างเยอะมาประเมิน ทำเสร็จแล้วก็แพงจัง ไม่ได้ซื้อแน่ๆ เลยเกิดอคติอยากซื้อ แต่ตอนนี้ได้สติ เราต้องซื้อหุ้นดี ราคาถูก ถ้ายังไม่ถูกก็รอไปก่อนดีกว่า

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @tik-14

@prapas-b88 ขอบคุณครับอาจารย์ ตอนนั้นนั่งหารายละเอียดค่อนข้างเยอะมาประเมิน ทำเสร็จแล้วก็แพงจัง ไม่ได้ซื้อแน่ๆ เลยเกิดอคติอยากซื้อ แต่ตอนนี้ได้สติ เราต้องซื้อหุ้นดี ราคาถูก ถ้ายังไม่ถูกก็รอไปก่อนดีกว่า

ใช่เลยครับ เราศึกษาหุ้นดีๆ เราก็อยากเป็นเจ้าของ เข้าใจได้ครับ 

ยิ่งถ้าเราเข้าใจหุ้นดีๆน้อยตัว เราจะยิ่งเกิดอคติสูงขึ้นครับ

วิธีแก้คือ ทำงานให้หนักขึ้น เพื่อให้มีหุ้นดีๆ หลายๆตัวใน list เราครับ 

พอมีหุ้นดีๆหลายๆตัวเข้า เราจะเริ่มมีเหตุผลมากกว่าอารมณ์ขึ้นมาได้ครับ

Benz Apichai reacted
ReplyQuote
(@tik-14)

@prapas-b88 ขอบคุณครับอาจารย์ 

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam