Forum

KCG

maiii
(@maiii)
Eminent Member
Topic starter  

พอดีผมลองทำทำการบ้านหุ้นตัวนี้ รบกวนอาจารย์แนะนำครับ

Q:

1.ในBusiness model มีอะไรที่ควรต้องเจาะเพิ่ม หรือ focus มั้ยครับ

2. อาจาร์ยมีแนะนำอะไรเพิ่มเติมมั้ยครับ

กำลังทำ breakdown ต่างๆ กับ financial projection จะตามมาอีกทีครับ

maiii
(@maiii)

ไฟลครับ

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @maiii

ไฟลครับ

ถ้าจะทำไฟล์พรีเซ้นท์จริงจังผมแนะนำว่า

1. ประเด็น GPM ดร็อปเพราะต้นทุนนม อาจจะหากราฟราคา "นมวัว" ประกอบครับ อาจลองถาม IR ว่าจะใช้แหล่งข้อมูลไหนอ้างอิงได้บ้าง ก็จะทำให้เห็นภาพมากขึ้นครับว่าทิศทางราคาจะเป็นอย่างไร

2. น่ามี Cost Structure ประกอบสักหน่อยครับ ก็จะทำให้เราสามารถคำนวณต่อได้ครับ ในกรณีที่เรารู้ข้อ 1. ว่าราคานมเป็นเท่าไหร่ และรู้ข้อ 2. ว่าต้นทุนนมเป็นสัดส่วนกี่เปอร์เซ็นต์ จับคูณกันก็จะทำให้เรารู้ว่าต้นทุนเพิ่มขึ้นเท่าไหร่ และจะทำให้ GPM ลดลงแค่ไหน เป็นต้นครับ (Expenditure Breakdown จะอยู่ในหมายเหตุประกอบงบการเงิน โดยเฉพาะ Q4 ครับ)

3. Market Share ถ้าพอหาข้อมูลคู่แข่งเพิ่มเติมได้ว่าเป็นใครบ้าง และมี Market Share เท่าไหร่ก็น่าจะดีครับ

4. ถ้ามีตัวเลขว่าคชจ. 1-time ปีที่แล้วเป็นเท่าไหร่น่าจะทำให้ valuation ได้แม่นยำขึ้นนะครับ

5. ตรงสินค้าทดแทน รู้สึกมันจะมี ชีสเทียมในตลาด mass ที่ทำจากน้ำมันปาล์มด้วยนะครับ ซึ่งราคาถูกกว่ามาก พวกร้านอาหารแบบ mass ใช้กันเยอะ

6. ใช้เงินลงทุนสูงข้อนี้ผมไม่มั่นใจนะครับ เพราะธุรกิจอาหารจริงๆมันก็ไม่ยากขนาดนั้น ถ้าทุนน้อยก็ OEM เอาครับ พอดีน้องชายผมก็อยู่ในอุตสาหกรรม Dairy เหมือนกัน เริ่มต้นใช้เงินแสนเดียวสร้างยอดขายได้หลายสิบล้านเลยครับ เพราะมันเน้นการตลาดมากกว่าอ่ะครับ

7. SWOT ก็ดูดีแล้วครับ

8. อาจจะเพิ่มเรื่องการวิเคราะห์ Competitive Advantage เพิ่มครับ เพราะการลงทุนให้ประสบความสำเร็จจริงๆธุรกิจควรต้องมี DCA พิสูจน์ได้ว่าบริษัทชนะการแข่งขันได้จริงๆครับ บริษัทอยู่มานานมากๆแล้วเชื่อว่ามีแน่ๆครับ แต่ก็ต้องขยายออกมาให้คนฟังเห็นภาพชัดว่าจะชนะแน่ๆไรงี้ครับ

ReplyQuote
maiii
(@maiii)

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับอาจารย์ 

1.+2. GPM จากการสอบถาม ir มา วัสตถุดิบหลักใช้ตัว Butter fat (ใช้ 11.9%) ปี 2022 ราคาขึ้นมา 83%(เช็คราคาเฉลี่ยจากเวป trading), Palm oil (ใช้3.2%) ขึ้น 47% ทำให้ กด GPM ลง 18% อันนี้ผมต้องคำนวนยังไงต่อครับ งง ตัวเลขครับ 😓 ส่วนวัตถุดิบอื่นๆราคาไม่เปลี่ยนแปลงมากครับ

ReplyQuote
maiii
(@maiii)

4 ค่าใช้จ่าย ipo ผมบวกกลับลงไปประมาณนี้ได้เลยมั้ยครับ ช่องแรกผมทำเป็นปี2023 ครับ
4.1 KCG จะทำระบบขนส่งเอง โดยจะลด SG&A ลง 2H2024 และปีถัดไปจะลดลงได้ประมาณ 20-30 ลบ/ปี อันนี้เรา+กลับเข้าไปใน 2025 เพื่อ valuation ตรงไหนครับ

ReplyQuote

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับอาจารย์ 

1.+2. GPM จากการสอบถาม ir มา วัสตถุดิบหลักใช้ตัว Butter fat (ใช้ 11.9%) ปี 2022 ราคาขึ้นมา 83%(เช็คราคาเฉลี่ยจากเวป trading), Palm oil (ใช้3.2%) ขึ้น 47% ทำให้ กด GPM ลง 18% อันนี้ผมต้องคำนวนยังไงต่อครับ งง ตัวเลขครับ 😓 ส่วนวัตถุดิบอื่นๆราคาไม่เปลี่ยนแปลงมากครับ

เราสนใจปี 2024 สิครับ ว่าเทียบกับปี 2023 แล้วเป็นอย่างไรบ้าง เอาปี 2022 มาก็ไม่มีประโยชน์อ่ะครับ เพราะเรากำลังจะทำ financial projection 2024 ถูกไหมครับ

ทีนี้ยกตัวอย่างการคำนวณนะครับ

สมมุติว่า Butter fat สัดส่วน 11.9% แล้วราคาขึ้น 20% ก็ต้องทำเป็น 100 เทียบกันก่อนครับประมาณนี้

ต้นทุนเดิมรวม 100 บาท

Butter Fat 11.9 บาท เพิ่ม > 20% = 14.28 บาท (คุณ 1.2)

Palm Oil สัดส่วน 3.2% ก็เท่ากับ 3.2 บาท สมมุติเพิ่ม 30% = 4.16 บาท

ส่วนที่เหลือ 84.9 บาท เพราะไม่เปลี่ยนแปลงมาก

รวมต้นทุนใหม่ 14.28 + 4.16 + 84.9 = 103.34 แปลว่าต้นทุนเพิ่มขึ้น 3.34% ซึ่งกลับกันก็ทำให้ GPM ลดลง 3.34% เช่นเดียวกันครับ

อย่างที่บอกว่าต้องเทียบกับปี 2024 vs 2023 นะครับ

ReplyQuote

4 ค่าใช้จ่าย ipo ผมบวกกลับลงไปประมาณนี้ได้เลยมั้ยครับ ช่องแรกผมทำเป็นปี2023 ครับ
4.1 KCG จะทำระบบขนส่งเอง โดยจะลด SG&A ลง 2H2024 และปีถัดไปจะลดลงได้ประมาณ 20-30 ลบ/ปี อันนี้เรา+กลับเข้าไปใน 2025 เพื่อ valuation ตรงไหนครับ

จริงๆไม่ใช่การบวกกลับครับ มันคือการหักออกจาก Admin Expense ครับสำหรับข้อ 4.

ส่วน 4.1 จะไปลดลงที่ Selling Expense ครับ 

ReplyQuote
maiii
(@maiii)

@prapas-b88
รบกวนสอบถามอาจารย์เพิ่มเติมครับ

1.TAM เนยชีส โตปีละ 7-9%ผบห.ให้เป้า โต double digit โดยให้เหตุผลว่า สามารถสร้าง demand ได้มากก่วาตลาด (สร้างเมนู, B2B, โปรดักใหม่ จากการถาม ir)
แบบนี้เราจะ projectionยังไงดีครับ

2. สร้าง logistic park ลดค่าใข้จ่าย 20-30 ลบ จะไปลดที่ selling expense ปกติในตาราง projection อาจารย์ลดที่ตัว % หรือ ให้ % เท่าเดิมแล้ว(-)ลดที่ช่องด้านล่างครับ

3. ถ้าผมต้องการเทียบ market cap หรือ หาตัวเทียบอื่นในตลาด ผมเทียบพวก sauce, ichi,NSL พอจะได้มั้ยครับ อาจจะไม่ตรงซะทีเดียว (ichiอาจจะ growth เยอะกว่า)

4. เป็นผู้นำตลาด, โต 10~% , B2B+B2C,Fastmoving need  ผมให้P/E อยู่ที่ 18 พอได้มั้ยครับ

ขอบคุณครับผม

ReplyQuote

@prapas-b88
รบกวนสอบถามอาจารย์เพิ่มเติมครับ

1.TAM เนยชีส โตปีละ 7-9%ผบห.ให้เป้า โต double digit โดยให้เหตุผลว่า สามารถสร้าง demand ได้มากก่วาตลาด (สร้างเมนู, B2B, โปรดักใหม่ จากการถาม ir)
แบบนี้เราจะ projectionยังไงดีครับ

2. สร้าง logistic park ลดค่าใข้จ่าย 20-30 ลบ จะไปลดที่ selling expense ปกติในตาราง projection อาจารย์ลดที่ตัว % หรือ ให้ % เท่าเดิมแล้ว(-)ลดที่ช่องด้านล่างครับ

3. ถ้าผมต้องการเทียบ market cap หรือ หาตัวเทียบอื่นในตลาด ผมเทียบพวก sauce, ichi,NSL พอจะได้มั้ยครับ อาจจะไม่ตรงซะทีเดียว (ichiอาจจะ growth เยอะกว่า)

4. เป็นผู้นำตลาด, โต 10~% , B2B+B2C,Fastmoving need  ผมให้P/E อยู่ที่ 18 พอได้มั้ยครับ

ขอบคุณครับผม

1. จริงๆก็ควรถามเป้าเติบโตบริษัทราย BU นะครับ ปกติเราก็ถามกันแบบนั้นครับ

2. ลดเปอร์เซ็นแต่ดู amount ตามความเหมาะสมครับ คือ selling expense ส่วนนึงมันเป็น Variable cost ซึ่งมักต้องเพิ่มขึ้นตามยอดขายอยู่แล้วครับ คำว่าลดค่าใช้จ่ายของบริษัทน่าจะลดในส่วนของ Fixed Cost ครับ ดังนั้นภาพรวมก็น่าจะเพิ่มขึ้น แต่เพิ่มขึ้นไม่เท่ารายได้ครับ หรือถ้าจะเอาเป๊ะ ก็ต้องถามบริษัทว่า Fixed เท่าไหร่ Variable เท่าไหร่ครับ ส่วนของ Variable ก็โตสอดคล้องรายได้ ส่วน Fixed เราก็ปรับลดลง 20-30 ตามที่ผบห.ให้ข้อมูลครับ

3. ผมว่ามันก็พอเทียบได้ครับกับพวก sauce, ichi ส่วน nsl ไม่น่าเหมาะ จริงๆเค้าตั้งเป้ารายได้เติบโตมากกว่า ichi อีกนี่ครับ 

4. ผมว่าก็ตึงๆนะครับ 15-18 ก็น่าจะอยู่ในช่วงนี้ครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam