Forum

EKH

(@phalad)
Estimable Member
Topic starter  

อาจารย์ครับ EKH ที่ PE มันอยู่ที่ 9 เพราะตลาดเห็นอะไรหรือเปล่าถึงเลือกให้ PE เท่านี้ หรือว่าตลาดมองพลาด แล้วการเติบโตเฉลี่ยของ EKH เทียบกับโรงพยาบาลอื่น ๆ ถือว่าต่ำกว่าเฉลี่ยมากไหม หรือว่าก็เท่า ๆ กับค่าเฉลี่ย

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @phalad

อาจารย์ครับ EKH ที่ PE มันอยู่ที่ 9 เพราะตลาดเห็นอะไรหรือเปล่าถึงเลือกให้ PE เท่านี้ หรือว่าตลาดมองพลาด แล้วการเติบโตเฉลี่ยของ EKH เทียบกับโรงพยาบาลอื่น ๆ ถือว่าต่ำกว่าเฉลี่ยมากไหม หรือว่าก็เท่า ๆ กับค่าเฉลี่ย

ใช่ครับตลาดแกะงบละเอียดแล้วครับ เค้าเห็นว่า P/E จริงๆตอนนี้คือ 18x ครับ ไม่ใช่ 9x

กำไรของ EKH มีกำไรจากการ Mark to market ของ KLINIQ ด้วยครับ ซึ่งต้องตัดทิ้งครับ

ReplyQuote
(@phalad)

ผมเห็นหุ้นโรงบาลของอาจารย์มี core PE 15, 18, 25, 30 แต่ละอันมีเกณฑ์อะไรหรอครับ ทำไมถึงได้เท่านี้ครับ

แล้ว Fair PE บางตัวผมเห็น growth  10% เหมือนตัวอื่น แต่อาจารย์ก็อัพเวลให้มันจาก core PE 15 เป็น Fair PE 18 อันนี้ทำไมหรอครับ

Fair PE มันไม่ใช่แค่ Core PE + Growth = Fair PE แบบนี้หรอครับ

ReplyQuote

ผมเห็นหุ้นโรงบาลของอาจารย์มี core PE 15, 18, 25, 30 แต่ละอันมีเกณฑ์อะไรหรอครับ ทำไมถึงได้เท่านี้ครับ

แล้ว Fair PE บางตัวผมเห็น growth  10% เหมือนตัวอื่น แต่อาจารย์ก็อัพเวลให้มันจาก core PE 15 เป็น Fair PE 18 อันนี้ทำไมหรอครับ

Fair PE มันไม่ใช่แค่ Core PE + Growth = Fair PE แบบนี้หรอครับ

แตกต่างกันในเชิงคุณภาพแหละครับ มันก็หลายๆมิติ แต่ส่วนใหญ่จะเป็นเรื่องลูกค้าครับ เช่น มีประกันสังคม กลุ่มนี้ก็จะ p/e 18x ส่วนตัวที่ p/e 15x อาจจะมีความเสี่ยงอื่นเพิ่มเติมครับ

ตัวที่ผมให้ p/e 18x อาจเพราะตลาดให้ครับ แต่ผมอาจคิดว่ามันไม่ได้แข็งแรงขนาดนั้น จึงให้ core 15x

ใช่ครับ fair p/e = core + growth ถูกแล้วครับ แต่อย่าลืมว่า "ตลาด" เป็นคนกำหนดราคาครับ ในเมื่อตลาดให้ราคานั้นเราก็ต้องยอมรับอ่ะครับ การที่ผมให้แตกต่างกันส่วนหนึ่งก็เพราะผมเห็นต่างจากตลาดครับ

ReplyQuote
(@phalad)

@prapas-b88 ขอบคุนค้าบบอารย์

ReplyQuote
maiii
(@maiii)
Eminent Member

Posted by: @prapas-b88

ใช่ครับตลาดแกะงบละเอียดแล้วครับ เค้าเห็นว่า P/E จริงๆตอนนี้คือ 18x ครับ ไม่ใช่ 9x

กำไรของ EKH มีกำไรจากการ Mark to market ของ KLINIQ ด้วยครับ ซึ่งต้องตัดทิ้งครับ

ขอสอบถามต่อครับอาจารย์ 18x อันนี้ไม่ได้รวมตัว จิตเวช ที่เพิ่งเริ่มก่อสร้างใช่มั้ยครับ business น่าสนใจมากเลยครับ
มีโอกาสให้เพิ่ม เป็น 20x มั้ยครับ 
จากสัมภาษณ์อาจารย์อำนาจ
คนไข้ต้องเข้าใช้บริการประจำ ต่อเนื่อง รักษายาวนาน market size โตขึ้นเรื่อยๆ (จากสภาพสังคม ข่าวๆลๆ)
ใช้อุปกรณ์น้อยกว่ารพปกติ คนไข้ที่ไม่ร้ายแรงต้องการความเป็นส่วนตัว 
คูนที่เริ่มทำที่กระบี่ ก็น่าสนใจนะครับ
รพ คูนกำไร เร็วมาก มี waiting list แล้ว 

ReplyQuote

Posted by: @maiii

Posted by: @prapas-b88

ขอสอบถามต่อครับอาจารย์ 18x อันนี้ไม่ได้รวมตัว จิตเวช ที่เพิ่งเริ่มก่อสร้างใช่มั้ยครับ business น่าสนใจมากเลยครับ
มีโอกาสให้เพิ่ม เป็น 20x มั้ยครับ 
จากสัมภาษณ์อาจารย์อำนาจ
คนไข้ต้องเข้าใช้บริการประจำ ต่อเนื่อง รักษายาวนาน market size โตขึ้นเรื่อยๆ (จากสภาพสังคม ข่าวๆลๆ)
ใช้อุปกรณ์น้อยกว่ารพปกติ คนไข้ที่ไม่ร้ายแรงต้องการความเป็นส่วนตัว 
คูนที่เริ่มทำที่กระบี่ ก็น่าสนใจนะครับ
รพ คูนกำไร เร็วมาก มี waiting list แล้ว 

ผมว่า รพ.จิตเวช เป็น รพ.เฉพาะทาง ซึ่งรายได้ส่วนใหญ่ไม่ Recurring นะครับ p/e 18x ก็ดูเหมาะสมแล้วครับ และก่อนไป 20x อย่าลืมว่าเงินลงทุนเยอะมากพอสมควรนะครับ เปิดปีแรกอาจจะขาดทุนด้วยซ้ำ คำว่าประจำนี่คิดว่ากี่ % ครับ ที่ว่าเยอะ เยอะเราอาจจะไม่เท่ากันได้ ตอนผมไป cv สอบถามอาจารย์ประเด็นนี้กัน พบว่านลท.น่าจะนิยามว่าแบบนี้เรียกว่า non-recurring นะครับ 

ส่วน คูณ ถือว่า breakeven เร็วกว่าคาด (2 ปี) แต่ของจริงคือปีเดียว แต่ npm ต่ำกว่าธุรกิจอื่นครึ่งนึง ส่วน รพ.จิตเวช breakeven 2 ปีเช่นกันคงต้องมาลุ้นว่าจะเกินคาดอีกรึเปล่า ส่วนตัวผมกลับชอบอาคารใหม่มากกว่า เพราะคชจ.ส่วนกลางไม่เพิ่มขึ้นเลย แต่รายได้เพิ่มขึ้นจะทำให้ GPM เพิ่มขึ้นได้มากครับ ลองศึกษาโมเดลของ SKR, PR9 ดูน่าจะพอได้ไอเดียครับ อันนี้ผมมองว่าชัวร์มาก ยกฐานกำไรขึ้นทันทีไม่มีเสี่ยง

ReplyQuote
maiii
(@maiii)
Eminent Member

@prapas-b88 ขอบคุณครับอาจารย์ เดี๋ยวไปศึกษา รพ อื่นๆ ต่อครับ 🍻

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam