Forum

LRH

(@woonwow)
Eminent Member
Topic starter  

พอทราบเหตุผลที่ LRH มี p/b < 0.7 มานาน แม้ช่วงที่มี กำไร มั้ยครับ? เพราะ เป็นธุรกิจโรงแรม แล้ว brand ก็คนรู้จัก 

This topic was modified 1 year ago by WoonWoW Chaiwut Batch#29

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @woonwow

พอทราบเหตุผลที่ LRH มี p/b < 0.7 มานาน แม้ช่วงที่มี กำไร มั้ยครับ? เพราะ เป็นธุรกิจโรงแรม แล้ว brand ก็คนรู้จัก 

ผมคิดว่า ผลประกอบการในอดีตตั้งแต่ก่อนโควิด ขึ้นๆลงๆ ไม่สม่ำเสมอเหมือนรร.อื่นๆเลยครับ เดาว่านักลงทุนไม่น่าจะไว้ใจครับ และมันก็ดูถูกมายาวนานแล้ว บวกกับตอนที่บริษัทมีกำไรเยอะๆปี 19 ก็มี P/E 17x แล้ว ขนาดกำไรผันผวนขนาดนี้ ผมว่าตลาดให้ราคาได้เหมาะสมดีแล้วครับ กับคุณภาพกำไรที่ไม่ดีแบบนี้ครับ แต่.... ถ้าบริษัทพิสูจนได้ว่าจะสามารถกลับมามี "กำไร"ที่มีคุณภาพ สม่ำเสมอ ตลาดก็จะกลับมาให้ P/E สูงๆได้นะครับ เช่น 25x ไม่แน่อาจเป็นการลงทุนที่ดีก็ได้ครับ หากเรา Find out ได้ครับ 😉

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam