Forum

MTC

ANTadmin
(@antadmin)
Trusted Member Admin
Topic starter  

คำถามจากคุณ อนาวิล  (รุ่น29) เนื่องจากโพสไม่ได้ค่ะ

สวัสดีครับอาจารย์ประพาส อาจารย์คาดว่าแนวโน้มNPLของMTCจะเป็นยังไงหรอครับ และถ้าNPLลดMTCจะกลับมาPEประมาณเท่าไรหรอครับ MTCยังมีโอกาสเป็นหุ้นgrowthอยู่มั้ยครับ เพราะตอนแรกเหมือนจะมีเช่าซื้อมาเป็นnew s curve แต่ตอนนี้การแข่งขันสูงMTCก็ไม่เป็นผู้นำตลาดและไม่มีจุดแข็ง (SAWADก็แย่งตัวผบห.มาหมด และแอบแขวะMTCว่าบางบริษัทยังใช้วิธีจำนำทะเบียนแบบเก่าๆมาใช้กับเช่าซื้อทำให้NPLพุ่ง ของSAWADมีเทคโนโลยีระบบscoringที่ทันสมัยสำหรับเช่าซื้อโดยเฉพาะ ดึงข้อมูลจากNCBแบบreal time ฯลฯ)ในOppdayMTCเองก็พูดทำนองว่าจะไม่ทำธุรกิจเช่าซื้อแล้วหันมาทำจำนำทะเบียนอย่างเดียว  ตอนนี้เท่าที่ผมพอจะนึกออกจุดแข็งเดียวของMTCก็มีแค่จำนวนสาขาครับ และเรื่องที่คุณชูชาติบอกว่าMTCมีจุดแข็งเพราะเข้าไปนั่งในหัวใจลูกค้า อ.ประพาสว่าเราควรให้น้ำหนักจุดแข็งเรื่องบริการนี้มั้ยครับ ธุรกิจนี้ไม่ใช่แค่ว่าดอกเบี้ยต่ำปล่อยง่ายลูกค้าก็ย้ายไปคู่แข่งหรอครับ ล่าสุดในกลุ่มเฟสบุคสินเชื่อMTCก็ปล่อยสินเชื่อดูเสี่ยงมาก(สินเชื่อผ่อนทอง ฯลฯ) เข้าใจว่าอยากจะเน้นพอร์ตโตแต่"กลยุทธ์"แบบนี้แปลกๆไปรึป่าวครับ อาจารย์ว่าถ้าติดMTCอยู่ควรรอขายตอนNPLลดหรือcut lossตอนนี้เลยดีครับ

ขอบคุณครับ

(@anavin-vi)
Active Member

ขอบคุณครับ

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @antadmin

คำถามจากคุณ อนาวิล  (รุ่น29) เนื่องจากโพสไม่ได้ค่ะ

สวัสดีครับอาจารย์ประพาส อาจารย์คาดว่าแนวโน้มNPLของMTCจะเป็นยังไงหรอครับ และถ้าNPLลดMTCจะกลับมาPEประมาณเท่าไรหรอครับ MTCยังมีโอกาสเป็นหุ้นgrowthอยู่มั้ยครับ เพราะตอนแรกเหมือนจะมีเช่าซื้อมาเป็นnew s curve แต่ตอนนี้การแข่งขันสูงMTCก็ไม่เป็นผู้นำตลาดและไม่มีจุดแข็ง (SAWADก็แย่งตัวผบห.มาหมด และแอบแขวะMTCว่าบางบริษัทยังใช้วิธีจำนำทะเบียนแบบเก่าๆมาใช้กับเช่าซื้อทำให้NPLพุ่ง ของSAWADมีเทคโนโลยีระบบscoringที่ทันสมัยสำหรับเช่าซื้อโดยเฉพาะ ดึงข้อมูลจากNCBแบบreal time ฯลฯ)ในOppdayMTCเองก็พูดทำนองว่าจะไม่ทำธุรกิจเช่าซื้อแล้วหันมาทำจำนำทะเบียนอย่างเดียว  ตอนนี้เท่าที่ผมพอจะนึกออกจุดแข็งเดียวของMTCก็มีแค่จำนวนสาขาครับ และเรื่องที่คุณชูชาติบอกว่าMTCมีจุดแข็งเพราะเข้าไปนั่งในหัวใจลูกค้า อ.ประพาสว่าเราควรให้น้ำหนักจุดแข็งเรื่องบริการนี้มั้ยครับ ธุรกิจนี้ไม่ใช่แค่ว่าดอกเบี้ยต่ำปล่อยง่ายลูกค้าก็ย้ายไปคู่แข่งหรอครับ ล่าสุดในกลุ่มเฟสบุคสินเชื่อMTCก็ปล่อยสินเชื่อดูเสี่ยงมาก(สินเชื่อผ่อนทอง ฯลฯ) เข้าใจว่าอยากจะเน้นพอร์ตโตแต่"กลยุทธ์"แบบนี้แปลกๆไปรึป่าวครับ อาจารย์ว่าถ้าติดMTCอยู่ควรรอขายตอนNPLลดหรือcut lossตอนนี้เลยดีครับ

ขอบคุณครับ

NPL ปีนี้ยังเพิ่มขึ้นแน่นอนครับ จะเพิ่มขึ้นแค่ไหน นานแค่ไหน ก็ขึ้นอยู่กับบริษัท action ครับ 

ถ้า npl ลดก็ต้องดูเป้าหมายที่ผู้บริหารตั้งครับ ถึงจะบอกได้ว่าตลาดจะให้ P/E เท่าไหร่ครับ

ผมว่าเรื่องการ growth คงตอบยากครับ เป็นเรื่องอนาคตของผู้บริหารล้วนๆเลยครับ

เรื่องผ่อนทองผมว่าเสี่ยงมากครับ นี่แปลว่าไม่มีสินค้าเลย แต่ลูกค้าได้ดอกเบี้ยในเรทมีสินค้า

เรื่องการ action ผมอาจไม่แนะนำตรงๆนะครับ เพราะผมก็ไม่ทราบว่าราคาหุ้นจะเป็นอย่างไร

ผมตอบได้แต่ว่าผมมั่นใจว่าสถานการณ์ของ mtc จะยังดูแย่ลงเรื่อยๆครับ ยังไม่เห็นก้นบ่อครับ

Benz Apichai reacted
ReplyQuote

@prapas-b88 ขอบคุณครับ 😀

ReplyQuote

@anavin-vi วันนี้ฟัง Oppday แล้วผมยิ่งมั่นใจครับ ว่ากำไรปีนี้ดีที่สุดคือ Flat ครับ ซึ่งผมคิดว่ากำไรน่าจะหดตัวจากปีที่แล้วด้วยครับ ดังนั้นราคาหุ้นน่าจะขึ้นยากครับ เพราะไม่โตมา 3 ปีติดแล้ว ตลาดจะ de-rate p/e ลงมาอยู่แถวๆปัจจุบันที่ 12-15x ครับ แต่ข้อดีคือ ราคาก็คงจะไม่ได้ถึงกับจะลงไปมากกว่านี้เท่าไหร่ครับ แต่ในระดับ 15-20% ก็ยังเป็นไปได้นะครับ

ReplyQuote
ANTadmin
(@antadmin)
Trusted Member Admin
Topic starter  

อาจารย์มองว่ากำไรปีหน้าจะflatเพราะในoppdayผบห.บอกว่าครึ่งปีแรกNPLจะพีคแล้วมาลดช่วงครึ่งปีหลังผลร่วมของส่วนต่างของกำไรที่ลดลงจากปีก่อนในครึ่งแรกปีนี้กับส่วนต่างของกำไรที่เพิ่มขึ้นจากปีก่อนในครึ่งหลังปีนี้มันเลยหักล้างกันแบบนี้รึป่าวครับ ผบห.บอกว่าตั้งเป้าอีก2-3ปีพอร์ตจะโตเป็น2แสนล้าน ผมลองคำนวณตามในรูปที่แนบมา ได้MOS68.83%เลย มันเยอะไปรึป่าวครับ(ช่องสีเทาคือตัวแปรต้น ช่องสีส้มคือตัวแปรตามครับ) Fair PE อีก3ปีข้างหน้าผมให้21 เพราะถ้าโตได้ตามเป้าและNPLเริ่มดีขึ้น PEน่าจะสูงขึ้นกว่าปัจจุบันครับ

ReplyQuote

@antadmin ขอบคุณครับ

ReplyQuote

Posted by: @antadmin

อาจารย์มองว่ากำไรปีหน้าจะflatเพราะในoppdayผบห.บอกว่าครึ่งปีแรกNPLจะพีคแล้วมาลดช่วงครึ่งปีหลังผลร่วมของส่วนต่างของกำไรที่ลดลงจากปีก่อนในครึ่งแรกปีนี้กับส่วนต่างของกำไรที่เพิ่มขึ้นจากปีก่อนในครึ่งหลังปีนี้มันเลยหักล้างกันแบบนี้รึป่าวครับ ผบห.บอกว่าตั้งเป้าอีก2-3ปีพอร์ตจะโตเป็น2แสนล้าน ผมลองคำนวณตามในรูปที่แนบมา ได้MOS68.83%เลย มันเยอะไปรึป่าวครับ(ช่องสีเทาคือตัวแปรต้น ช่องสีส้มคือตัวแปรตามครับ) Fair PE อีก3ปีข้างหน้าผมให้21 เพราะถ้าโตได้ตามเป้าและNPLเริ่มดีขึ้น PEน่าจะสูงขึ้นกว่าปัจจุบันครับ

เรื่อง Fair P/E คำถามคือถ้ากำไรไม่โตเลย เราจะให้ Fair P/E หุ้นการเงินกี่เท่าครับ

การที่พอร์ตสินเชื่อโต แต่ถ้า npl เพิ่มขึ้นแบบเร่งตัวขึ้น จะทำให้กำไร flat นะครับ

ปีหน้า จะทำได้ตามที่พูดรึเปล่าอ่ะครับ NPL 3.5% ในขณะที่ปีที่แล้วบอกว่าจะ 3% แต่ก็ทะลุนะครับ 

ส่วนตัวมั่นใจว่ายากครับ 3.5% และมั่นใจว่าปีนี้กำไรน่าจะหดตัวจากปีที่แล้วด้วย

ดังนั้นตลาดจะให้ p/e แค่ 13-15x ครับ ซึ่งราคาปัจจุบันผมมองว่า fair แล้วสำหรับตอนนี้ครับ 

แต่ถ้าสถานการณ์อนาคตเปลี่ยนก็ว่ากันอีกทีครับ ผมว่ามอง 3 ปียากมากครับ 

อะไรทำให้มั่นใจว่าสถานการณ์ NPL ของประเทศไทยจะดีขึ้นอ่ะครับ 

ในเมื่ออัตราดอกเบี้ยกำลังเพิ่มขึ้นอย่างมาก ขนาด แบงค์ชาติยังกังวลว่าจะเกิด financial crisis เลยครับ ส่วนตัวผมก็เคยคาดการณ์มาแล้วเมื่อ 2 ปีที่แล้ว ว่าไทยมีความเสี่ยงจะเกิด financial crisis ใน 3-5 ปีข้างหน้า (เมื่อ 2 ปีที่แล้ว) และตอนนี้ภาพทุกอย่างยังเป็นตามที่ผมคิดไว้เลย นั่นแปลว่าความเสี่ยงมีสูงขึ้นมาก ปีหน้า bank จะเริ่มมีหนี้เสียเพิ่มขึ้นชัดเจนกว่านี้ครับ

ReplyQuote

@prapas-b88 ขอบคุณมากครับอาจารย์ประพาส คงต้องcut lossจริงๆ😭

ReplyQuote
(@rikimaru-hodsad)

สวัสดีครับ อาจารย์ประภาส 

ผมเพิ่งเริ่มศึกษาหุ้นกลุ่ม Non-bank และพยายามหาว่า มีการตัดหนี้สูญ หรือ Write-off ออก ไตรมาสละเท่าไร

ซึ่งผมเห็นตัวอย่างที่อาจารย์ทำไว้ของ MTC ในรูปที่แนบ ผมพยายามหาตัวเลข 20.60 และ 7.69 ของ Q1/65, Q2/65 ในหมายเหตุประกอบงบแล้ว แต่ก็หาไม่เจอ

ไม่แน่ใจต้องเอาตัวเลขจากส่วนใหนมาใส่ หรือมาหักลบกันยังไงครับ 

ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ

Q1/65 = 20.60

Q1/65 = 28.29 (ใน Excel สูตรเขียนว่า =P914+7.69 = 20.60+7.69)

ReplyQuote

Posted by: @rikimaru-hodsad

สวัสดีครับ อาจารย์ประภาส 

ผมเพิ่งเริ่มศึกษาหุ้นกลุ่ม Non-bank และพยายามหาว่า มีการตัดหนี้สูญ หรือ Write-off ออก ไตรมาสละเท่าไร

ซึ่งผมเห็นตัวอย่างที่อาจารย์ทำไว้ของ MTC ในรูปที่แนบ ผมพยายามหาตัวเลข 20.60 และ 7.69 ของ Q1/65, Q2/65 ในหมายเหตุประกอบงบแล้ว แต่ก็หาไม่เจอ

ไม่แน่ใจต้องเอาตัวเลขจากส่วนใหนมาใส่ หรือมาหักลบกันยังไงครับ 

ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ

Q1/65 = 20.60

Q1/65 = 28.29 (ใน Excel สูตรเขียนว่า =P914+7.69 = 20.60+7.69)

อยู่ในหมายเหตุประกอบงบส่วนต่อจากคุณภาพสินเชื่อครับ

ReplyQuote
(@rikimaru-hodsad)

@prapas-b88 ขอบคุณครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam