Forum

SECURE

(@tik-14)
Eminent Member
Topic starter  

พออ่านสรุปหุ้นแล้วยังไม่ค่อยเก็ตเท่าไหร่ รบกวนอาจารย์ขยายความเพิ่มหน่อยได้ไหมครับ ว่าทำไม ระยะเวลาการรอสินค้าและส่งให้ถึงลูกค้าสั้นลง จึงทำให้อัตรากำไรขั้นต้นดีขึ้น

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @tik-14

พออ่านสรุปหุ้นแล้วยังไม่ค่อยเก็ตเท่าไหร่ รบกวนอาจารย์ขยายความเพิ่มหน่อยได้ไหมครับ ว่าทำไม ระยะเวลาการรอสินค้าและส่งให้ถึงลูกค้าสั้นลง จึงทำให้อัตรากำไรขั้นต้นดีขึ้น

ต้นทุนสินค้านั้นจริงๆไม่ได้มีเพียงแค่สินค้าอย่างเดียวครับ แต่ยังมีต้นทุนอื่นๆ เช่น ต้นทุนคงที่บางอย่างที่เกี่ยวข้องกับสินค้า เช่น ค่าแรงในการแพ็คสินค้า ต้นทุนค่าเสื่อมเครื่องจักร 

ดังนั้น หากลด lead-time ในขั้นตอนกระบวนการผลิต หรือส่งสินค้าได้เร็วขึ้น ทำรอบได้มากขึ้น ต้นทุนคงที่ย่อมไม่เพิ่มขึ้น แต่รายได้เพิ่มขึ้นถูกไหมครับ

เป็นเหตุให้ GPM สามารถเพิ่มขึ้นได้ครับ

ReplyQuote
(@tik-14)
Eminent Member
Topic starter  

ขอบคุณครับอาจารย์ งั้นควรต้องหาคำตอบต่อว่าที่ลดเวลาได้ จะได้ต่อไปรึเปล่า ใช่ไหมครับ แต่ GPM 1Q66 ก็ดูสูง(เกินไป)

(ส่วนตัวอาจารย์มองว่ามันจะลดถาวรไหมครับ หรือเกิดจากการที่บริษัทปรับกระบวนการบางอย่าง เป็นชั่วคราว)

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @tik-14

ขอบคุณครับอาจารย์ งั้นควรต้องหาคำตอบต่อว่าที่ลดเวลาได้ จะได้ต่อไปรึเปล่า ใช่ไหมครับ แต่ GPM 1Q66 ก็ดูสูง(เกินไป)

(ส่วนตัวอาจารย์มองว่ามันจะลดถาวรไหมครับ หรือเกิดจากการที่บริษัทปรับกระบวนการบางอย่าง เป็นชั่วคราว)

ผมคิดว่าลักษณะธุรกิจของ SECURE เป็นงาน project นะครับ ดังนั้น ก็จะมีช่วงที่ส่งของได้มาก ส่งได้น้อยสลับๆกันไป ไม่ได้เป็นธุรกิจที่มีความสม่ำเสมอของอัตรากำไรอ่ะครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam