Forum

TTW

(@kitti-p)
Active Member
Topic starter  

ในไฟล์ valuation ล่าสุด เห็นอ.ประเมิน P/BV Mosของ TTW 32%  อันนี้เป็น valuationใหม่หรือยังคะ  และอ.พิจารณาเรื่องประเด็นสัญญาที่จะหมดไหม? ประเมินอย่างไรค่ะ  เพราะเข้าใจว่ามีผลต่อรายได้เยอะอยู่ 30%ได้  และหากเขาต่อสัญญามันต้องcost มากกว่าปีที่ผ่านๆมาไหม พิจารณา valuationอย่างไร  ทำไม อ.ถึงยังมองเห็นเป็น mos 32%คะ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @kitti-p

ในไฟล์ valuation ล่าสุด เห็นอ.ประเมิน P/BV Mosของ TTW 32%  อันนี้เป็น valuationใหม่หรือยังคะ  และอ.พิจารณาเรื่องประเด็นสัญญาที่จะหมดไหม? ประเมินอย่างไรค่ะ  เพราะเข้าใจว่ามีผลต่อรายได้เยอะอยู่ 30%ได้  และหากเขาต่อสัญญามันต้องcost มากกว่าปีที่ผ่านๆมาไหม พิจารณา valuationอย่างไร  ทำไม อ.ถึงยังมองเห็นเป็น mos 32%คะ

valuation ล่าสุดครับ แต่ไม่ได้ประเมินประเด็นสัมปทานครับ เนื่องจาก เราไม่สามารถรู้รูปแบบสัมปทานว่าจะจบลงแบบไหนครับ ถือเป็นความเสี่ยงที่ยังไม่ได้ประเมินครับ

ReplyQuote
(@pongpisut-khrutmuang)
Trusted Member

ขออนุญาตแชร์ข้อมูลเกี่ยวกับสัญญาและสัมปทานที่เจอใน 56-1 และโทรไปสอยถาม IR ครับ (ผมไม่มีหุ้นนะครับ)

เกี่ยวกับสัญญาและสัมปทานของ PTW ซึ่งเป็น บ.ลูกของ TTW

รายได้จาก PTW คิดเป็น 30% ของรายได้ทั้งหมด

1. PTW มีสัญญา ผลิตและจำหน่ายน้ำประปา กับการประปาซึ่งกำลังจะหมดสัญญาในปี 2566

2. PTW มีสัมปทานอนุญาต ให้ประกอบกิจการประปา ซึ่งกำลังจะหมดในปี 2568

จากการโทรสอบถาม IR

1. สัญญาและสัมปทานแยกกันครับ ไม่มีอะไรการันตีว่าถ้าได้ต่อสัญญาขายน้ำ จะได้ต่อสัมปทานประกอบกิจการอัตโนมัต

2. ทางบริษัทมั่นใจว่าจะต่อได้ทั้งสัญญาและสัมปทาน ซึ่งเป็นความมั่นใจของ ผบห. ส่วนเรื่องสัมปทาน IR บอกว่าในเมื่อหน่วยงานที่กำกับดูแลเป็นกระทรวงเดียวกัน มันจึงดูไม่มีเหตุผลถ้าได้ต่อสัญญาแล้วไม่ได้ต่อสัมปทาน

ส่วนตัวคิดว่ามองในทางร้ายก็ 50/50 ทั้งในส่วนของสัญญาและสัมปทานครับ

.

รบกวนสอบถาม อ. ในกรณีแบบนี้เรามองว่าเขาเป็น B2B ได้มั๊ยครับ (ขายประปาให้การประปา) มากกว่าที่จะขายให้คนทั่วไป

พอถึงเวลาทีก็ต้องมาลุ้นต่อสัญญา+สัมปทานแบบ 50/50 ตลอดๆ แต่ถ้าต่อได้ก็ยาวๆไป 25 ปี

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @pongpisut-khrutmuang

ขออนุญาตแชร์ข้อมูลเกี่ยวกับสัญญาและสัมปทานที่เจอใน 56-1 และโทรไปสอยถาม IR ครับ (ผมไม่มีหุ้นนะครับ)

เกี่ยวกับสัญญาและสัมปทานของ PTW ซึ่งเป็น บ.ลูกของ TTW

รายได้จาก PTW คิดเป็น 30% ของรายได้ทั้งหมด

1. PTW มีสัญญา ผลิตและจำหน่ายน้ำประปา กับการประปาซึ่งกำลังจะหมดสัญญาในปี 2566

2. PTW มีสัมปทานอนุญาต ให้ประกอบกิจการประปา ซึ่งกำลังจะหมดในปี 2568

จากการโทรสอบถาม IR

1. สัญญาและสัมปทานแยกกันครับ ไม่มีอะไรการันตีว่าถ้าได้ต่อสัญญาขายน้ำ จะได้ต่อสัมปทานประกอบกิจการอัตโนมัต

2. ทางบริษัทมั่นใจว่าจะต่อได้ทั้งสัญญาและสัมปทาน ซึ่งเป็นความมั่นใจของ ผบห. ส่วนเรื่องสัมปทาน IR บอกว่าในเมื่อหน่วยงานที่กำกับดูแลเป็นกระทรวงเดียวกัน มันจึงดูไม่มีเหตุผลถ้าได้ต่อสัญญาแล้วไม่ได้ต่อสัมปทาน

ส่วนตัวคิดว่ามองในทางร้ายก็ 50/50 ทั้งในส่วนของสัญญาและสัมปทานครับ

.

รบกวนสอบถาม อ. ในกรณีแบบนี้เรามองว่าเขาเป็น B2B ได้มั๊ยครับ (ขายประปาให้การประปา) มากกว่าที่จะขายให้คนทั่วไป

พอถึงเวลาทีก็ต้องมาลุ้นต่อสัญญา+สัมปทานแบบ 50/50 ตลอดๆ แต่ถ้าต่อได้ก็ยาวๆไป 25 ปี

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับก่อ แต่พี่จะบอกว่าพี่เคยไป CV มาเมื่อ 5 ปีที่แล้ว พี่ก็ถามคำถามนี้ คำตอบก็อย่างที่ก่อได้มานี่แหละครับ คำตอบเดียวกันมา 5 ปีแล้ว 55+ 

B2B 100% ครับ เพราะลูกค้าไม่รู้จัก TTW เลย จะเป็น B2B2C ได้ก็ต้องเป็นพวกฝากขายครับ เช่น ขนม, เครื่องดื่ม ขายผ่าน dist. แต่ลูกค้ารู้จักแบรนด์ครับ

ธุรกิจสัมปทานก็จะเป็นแบบนี้แทบทุกธุรกิจแหละครับ มันก็จะมีความเสี่ยงมากบ้าง น้อยบ้าง แล้วแต่อุตสาหกรรม ที่จะมีผู้เล่นหน้าใหม่เข้ามาแข่งด้วย การเมืองก็เป็นเรื่องใหญ่ครับ ข้อดีคือรายได้มันชัวร์เนอะ พอได้สัมปทานมาแล้ว แต่มันก็จะเป็นแนว Cash Cow Stock ทำนองนี้มากกว่าอ่ะครับ

ReplyQuote
(@kitti-p)
Active Member
Topic starter  

ขอบคุณทั้ง @pongpisut-khrutmuang และ อาจารย์ค่ะ  สำหรับข้อมูลและมุมมองเพิ่มเติม

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam